SBS เล่ม 96

ห้องสมุด รวบรวมข้อมูลข่าวสาร เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยต่างๆเกี่ยวกับวันพีซ!! สามารถนำมาแบ่งปันและเพิ่มพูนความรู้ กันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: SBS เล่ม 96

โพสต์โดย Kyros เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 03, 2020 8:43 am

จะว่าไป ตัวละครเผ่ามนุษย์ในโลกวันพีช
ก็สูง > 2 เมตรไปซะน่าจะเกินครึ่งเรื่อง
(ยังไม่รวมเผ่าประหลาดอื่นๆ)

ยังงี้พวกลูฟี่ หรือแม้แต่ โซโล ซันจิ
นี่ถือว่าเป็นคนตัวโคตรเตี้ยเลยนะ
ถ้าวัดจากค่าเฉลี่ยคนในเรื่อง
(พวกพระเอกสูง 174-181 cm)
Motto
• พลเอก = จักรพรรดิ > 7 เทพ
• เอสใช้ฮาคิได้
• แชงค์เป็นนักดาบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kyros

โพสต์โดย Gravelknight เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 03, 2020 11:15 am

Kyros เขียน:จะว่าไป ตัวละครเผ่ามนุษย์ในโลกวันพีช
ก็สูง > 2 เมตรไปซะน่าจะเกินครึ่งเรื่อง
(ยังไม่รวมเผ่าประหลาดอื่นๆ)

ยังงี้พวกลูฟี่ หรือแม้แต่ โซโล ซันจิ
นี่ถือว่าเป็นคนตัวโคตรเตี้ยเลยนะ
ถ้าวัดจากค่าเฉลี่ยคนในเรื่อง
(พวกพระเอกสูง 174-181 cm)

คนในโลกวันพีซอาจจะยังสูงต่อได้ถึงอายุ30ก็ได้ครับ555

ดราก้อน 256cm การ์ป287cm
ลูฟี่อย่างน้อยก็น่าจะสูงได้อีกสักหน่อยเนาะ(รึแม่เตี้ย)

แต่ยังไงความสูงความใหญ่โตในเรื่องคงเป็นแค่
สิ่งเสริมภาพลักษณ์เสริมบารมีอยู่แล้วนิเนาะ
โอดะคงไม่ได้คิดมาให้เกี่ยวกับชาติกับเผ่าพันธุ์อะไร
Gravelknight

โพสต์โดย Kyros เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 03, 2020 3:46 pm

คิดสภาพเป็นบ้านเราคนไทย

สมมติค่า Standard ชายไทย
ประมาณ 165-175 cm

พวกลูฟี่ ในโลกวันพีชนี่อาจเหมือนแบบ
สูงแค่ 150-160 cm กว่าๆ อ่ะ

คือต่ำกว่า Mean ไปหน่อย
Motto
• พลเอก = จักรพรรดิ > 7 เทพ
• เอสใช้ฮาคิได้
• แชงค์เป็นนักดาบ
Kyros

โพสต์โดย หมวกฟางคุง เมื่อ จันทร์ เม.ย. 06, 2020 2:34 am

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถ้าลูกเรือโรเจอร์มีบทอีกก็คงจะดี
โอเด้งกับพวกปลอกดาบแดงนี่ก็สูงกันจริงๆ :lol:
RoMance เขียน:ปกก่อนหน้านี้เป็นเฟนอาร์ทครับ ส่วนดาบแชงค์ในมินิสตอรี่
เหมือนดาบของโรเจอร์เลย แต่ดาบกริฟฟอนไปไหน ไม่รู้ว่าอาจารย์แกจะวาดผิดรึเปล่า
ปกสีตอนที่ 967 เป็นปกที่อ.โอดะวาดโปรโมท single A-RA-SHI Reborn ครับ
ดังนั้นผมคิดว่ามันน่าจะพอใช้อ้างอิงเรื่องสีของดาบเอ็นมะได้นะครับ

ARASHI - A-RA-SHI : Reborn [Official Music Video]
https://www.youtube.com/watch?v=woqtlIbFJGU

One Piece – Arashi colaboration for Arashi single remake A-RA-SHI: Reborn music video
https://piunikaweb.com/2020/01/04/one-p ... sic-video/

ส่วนเรื่องดาบของแชงค์ ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนละเล่มกันครับ(มีดาบมากกว่า 1)
เพียงแต่ผมเข้าใจว่า “ดาบกริฟฟอนของแชงค์ปัจจุบัน” น่าจะหมายถึง ดาบในมินิสตอรี่
เลยไม่ได้ขยายความเพิ่มเติมอะไรและแปะรูปไว้เฉยๆครับผม
หมวกฟางคุง
Sapphire Dragon

โพสต์โดย RoMance เมื่อ จันทร์ เม.ย. 06, 2020 3:36 am

หมวกฟางคุง เขียน:ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถ้าลูกเรือโรเจอร์มีบทอีกก็คงจะดี
โอเด้งกับพวกปลอกดาบแดงนี่ก็สูงกันจริงๆ :lol:
RoMance เขียน:ปกก่อนหน้านี้เป็นเฟนอาร์ทครับ ส่วนดาบแชงค์ในมินิสตอรี่
เหมือนดาบของโรเจอร์เลย แต่ดาบกริฟฟอนไปไหน ไม่รู้ว่าอาจารย์แกจะวาดผิดรึเปล่า
ปกสีตอนที่ 967 เป็นปกที่อ.โอดะวาดโปรโมท single A-RA-SHI Reborn ครับ
ดังนั้นผมคิดว่ามันน่าจะพอใช้อ้างอิงเรื่องสีของดาบเอ็นมะได้นะครับ

ARASHI - A-RA-SHI : Reborn [Official Music Video]
https://www.youtube.com/watch?v=woqtlIbFJGU

One Piece – Arashi colaboration for Arashi single remake A-RA-SHI: Reborn music video
https://piunikaweb.com/2020/01/04/one-p ... sic-video/

ส่วนเรื่องดาบของแชงค์ ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนละเล่มกันครับ(มีดาบมากกว่า 1)
เพียงแต่ผมเข้าใจว่า “ดาบกริฟฟอนของแชงค์ปัจจุบัน” น่าจะหมายถึง ดาบในมินิสตอรี่
เลยไม่ได้ขยายความเพิ่มเติมอะไรและแปะรูปไว้เฉยๆครับผม

ผมเข้าใจผิดนึกวาพูดถึงหน้าปกเล่มนี้

ถ้าไม่บอกผมก้ไม่ได้สังเกตปกตอน967 เหมือนกันแหะ ว่าอาจารย์ลงสีดำจริงๆ

พอไปไล่ดูอีก ปกสีตอน 972 เปลี่ยนสีแล้วแหะ

พอรวมกันกับดาบเล่มอื่น ดาบแดงซังไดเด่นเลย เอ็นมะไม่ค่อยสะดุดตาเลย หน้าจะให้สีเข้มๆกว่านี้

RoMance

โพสต์โดย หมวกฟางคุง เมื่อ จันทร์ เม.ย. 06, 2020 7:39 am

RoMance เขียน:ผมเข้าใจผิดนึกวาพูดถึงหน้าปกเล่มนี้

ถ้าไม่บอกผมก้ไม่ได้สังเกตปกตอน967 เหมือนกันแหะ ว่าอาจารย์ลงสีดำจริงๆ

พอไปไล่ดูอีก ปกสีตอน 972 เปลี่ยนสีแล้วแหะ

พอรวมกันกับดาบเล่มอื่น ดาบแดงซังไดเด่นเลย เอ็นมะไม่ค่อยสะดุดตาเลย หน้าจะให้สีเข้มๆกว่านี้
อ๋อ คุณ romance เข้าใจผิดคิดว่าเป็น fan art
ลงสีปกเล่ม 96 นี่เอง ขออภัยที่สื่อสารยังไม่ชัดเจนครับ :)

แปะปกสีตอน 972
Spoiler:
บางทีสีเอ็นมะปก 967 อาจจะเป็นแค่การเผลอลงสีผิดตามชูซุยก็ได้ครับ
ผมแค่ตั้งข้อสังเกตไว้ เผื่ออาจจะเป็นการบอกใบ้อะไรบางอย่าง

ส่วนตัวคิดว่าถ้าสีเอ็นมะเข้มประมาณนิไดในปกนี้ น่าจะดูดีกว่าที่เป็นอยู่ครับ
Spoiler:
หมวกฟางคุง

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง TOP Knowledge LIBRARY !!