ไซยู(ลิง)เป็นคนทรยศจริงรึเปล่า

บุกทวีปมืด!! สงครามชิงบัลลังก์ 14 องค์ชาย!! พูดคุยเรื่องฮันเตอร์xฮันเตอร์ได้ที่นี่จ้า

Re: ไซยู(ลิง)เป็นคนทรยศจริงรึเปล่า

โพสต์โดย Noom เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 2:44 pm

^
^
^
อ่านเพลินเลย
ผมชอบวัวที่สุดด้วยสิ บทวัวก็เหมือนจะมีเยอะกว่าทุกคนถ้าเป็นวัวจริงๆก็คงเหวอได้ไม่น้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Noom

Re: ไซยู(ลิง)เป็นคนทรยศจริงรึเปล่า

โพสต์โดย RoMance เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 3:18 pm

พออ่านจบปั้บ ความคิดเปลี่ยนทันที เป็นไปได้สูงเลยแหะ

ถ้ามิไซสตรอมเป็นสายก็คงดีนะ รู้ทุกการเคลื่ีอนไหวก็คงไม่แปลกอะไรเลยละ

รู้สึกว่าวัวมันเก่งด้วยละ อยากให้คนเก่งๆ เป็นสายอะ ลิงดูท่าแล้ว ไม่เห็นเก่งเลย แต่แค่เดาจากนิสัยเฉยๆอะนะ
RoMance

โพสต์โดย aroi เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 4:10 pm

คุราปิก้าบอกว่าความสามารถตัวเองแก้ทางง่ายถ้าเกิดอีกฝ่ายรู้ความสามารถก่อน แค่ตอบคำถามโดยไม่โกหกและไม่ปิดบัง ก็สามารถหลุดเข้ามาได้ง่ายๆแล้ว
ก็พิสูจน์ให้เห็นในตอนว่าสายของพวกเจ้าชายก็หลุดมาบานจริงๆเพราะว่ามีคนที่รู้ความสามารถของคุราปิก้าเอาข่าวไปบอก

แล้วไอ้คนที่รู้ความสามารถของคุราปิก้าในนั้น มันใครกันล่ะ เหอๆ

ผมว่าไม่เกี่ยวกันครับ ผู้เข้าทดสอบสามารถรู้ได้อยู่แล้วจากคนที่เข้าไปทดสอบก่อน
และการทดสอบก็ไม่ได้ห้ามเรื่องการเป็นบอดี้การ์ดให้ใคร จึงไม่จำเป็นต้องโกหกตั้งแต่แรกอยู่แล้ว
สุดท้าย พวกบอดี้การ์ดขององค์ชายไม่ได้เกี่ยวกับบียอร์นครับ

การชี้นำแบบนี้ เป็นการชี้นำให้ใครซักคน"โกหกความสามารถตัวเอง"ออกมา เพื่อที่จะไม่ได้เป็นแกะดำโดยที่ตัวเองไม่เป็นอันตรายจากการเผยความสามารถด้วย

เดี๋ยวนะ การโกหกความสามารถของตัวเอง = อยู่ฝ่ายบียอร์น เลยเหรอ ผมว่าไม่ใช่แล้วครับ
คุราจับได้ว่าไซยุเป็นหนอนตั้งแต่ตอนที่พี่วัวทะเลาะกับคันไซแล้ว ไม่ใช่ตอนเผยความสามารถครับ

ดูแล้วพี่วัวนี่แหละน่าสงสัยสุดถ้ามีหักมุม เพราะในตอนนี้ประโยคที่พี่แกพูดก็คือ
"ถ้าชั้นรู้จักบียอนด์ก่อนได้รับภารกิจจากอดีตประธาน ชั้นก็คงเลือกช่วยบียอนด์ และถึงจะได้รับภารกิจจากประธานมาทีหลัง ความตั้งใจของชั้นก็จะไม่เปลี่ยน มันเป็นเรื่องของลำดับก่อนหลัง ไม่ใช่เรื่องของการทรยศหักหลัง"
"ถ้ารู้ว่ามีคนแบบนี้อยู่ในกลุ่ม พวกนายจะยังอยากจะเผยความสามารถของตัวเองกันอยู่รึเปล่า สำหรับชั้นแล้ว... (เผยความสามารถ)"

ไม่ได้โกหก ไม่ได้ปิดบัง บอกโต้งๆแล้วว่าเลือกช่วยบียอนด์ และไม่ได้หักหลังแล้วชัดๆ ผ่านการตรวจของคุราปิก้ามาแล้วด้วยชิวๆ

ข้อนี้ผมเห็นด้วยครับ แต่ถ้าคุราไม่ฉุกใจคิดไปด้วย มันก็ไม่สมเหตุสมผลมากๆ เพราะความสามารถในการวิเคราะห์ของคุรานี่สูงมากเลยนะ ขนาดเพิ่งเข้านักษัตรยังทายถูกเลยว่ามีหนอน
เท่าที่อ่านก็ไม่เห็นคุราจะเพ่งเล็งพี่วัวเลย แต่ลึกๆในใจคุราคงไม่ได้ตัดพี่วัวออกจากโอกาสการเป็นหนอนใช่ไหม T_T
ถ้าพี่วัวเป็นหนอนจริง ผมว่าคงจบด้วยการที่คุรากับชีเดิ้ลซ้อนแผนจับพี่วัวล่ะครับ
aroi

โพสต์โดย armhaa เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 4:34 pm

aroi เขียน:เดี๋ยวนะ การโกหกความสามารถของตัวเอง = อยู่ฝ่ายบียอร์น เลยเหรอ ผมว่าไม่ใช่แล้วครับ
คุราจับได้ว่าไซยุเป็นหนอนตั้งแต่ตอนที่พี่วัวทะเลาะกับคันไซแล้ว ไม่ใช่ตอนเผยความสามารถครับ

ในตอนที่ 348
ตอนที่คันไซแกทะเลาะกับพี่วัวช่วงแรกก่อนที่พี่วัวแกจะโชว์ความสามารถ ตอนนั้นไม่ได้ตัดภาพมาทีคุรานี้ครับว่ารู้แล้วว่าใครโกหก

พอท้ายๆตอน ก็ตัดภาพมาที คุราแกก็นั่งไล่ทีละคนว่า บริสุทธิ์ๆๆๆ ตอนนั้นอ่ะยังไม่รู้ว่าใครจนมาถึงลิง แล้วแกก็จับได้ว่าลิงอ่ะโกหก จนมาอธิบายอีกรอบในตอนที่ 349 ว่าแกตรวจจับยังไงตอนดูความสามารถของลิง
รูปภาพ
armhaa

โพสต์โดย aroi เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 4:44 pm

นั่นแหละครับ ท้ายตอน ภาพคันไซเหวี่ยงพี่วัวยังอยู่ในจอเลย นั่นน่าจะเป็นเวลาไล่ๆกันกับที่จับไซยุได้ นั่นคือจับรอบแรก
ส่วนตอนที่ 349 นั่น คุราใช้รอบ 2 ให้พี่วัวดูครับ
aroi

โพสต์โดย Aya+EVE เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 5:04 pm

aroi เขียน:
คุราปิก้าบอกว่าความสามารถตัวเองแก้ทางง่ายถ้าเกิดอีกฝ่ายรู้ความสามารถก่อน แค่ตอบคำถามโดยไม่โกหกและไม่ปิดบัง ก็สามารถหลุดเข้ามาได้ง่ายๆแล้ว
ก็พิสูจน์ให้เห็นในตอนว่าสายของพวกเจ้าชายก็หลุดมาบานจริงๆเพราะว่ามีคนที่รู้ความสามารถของคุราปิก้าเอาข่าวไปบอก

แล้วไอ้คนที่รู้ความสามารถของคุราปิก้าในนั้น มันใครกันล่ะ เหอๆ

ผมว่าไม่เกี่ยวกันครับ ผู้เข้าทดสอบสามารถรู้ได้อยู่แล้วจากคนที่เข้าไปทดสอบก่อน
และการทดสอบก็ไม่ได้ห้ามเรื่องการเป็นบอดี้การ์ดให้ใคร จึงไม่จำเป็นต้องโกหกตั้งแต่แรกอยู่แล้ว
สุดท้าย พวกบอดี้การ์ดขององค์ชายไม่ได้เกี่ยวกับบียอร์นครับ

การชี้นำแบบนี้ เป็นการชี้นำให้ใครซักคน"โกหกความสามารถตัวเอง"ออกมา เพื่อที่จะไม่ได้เป็นแกะดำโดยที่ตัวเองไม่เป็นอันตรายจากการเผยความสามารถด้วย

เดี๋ยวนะ การโกหกความสามารถของตัวเอง = อยู่ฝ่ายบียอร์น เลยเหรอ ผมว่าไม่ใช่แล้วครับ

ดูแล้วพี่วัวนี่แหละน่าสงสัยสุดถ้ามีหักมุม เพราะในตอนนี้ประโยคที่พี่แกพูดก็คือ
"ถ้าชั้นรู้จักบียอนด์ก่อนได้รับภารกิจจากอดีตประธาน ชั้นก็คงเลือกช่วยบียอนด์ และถึงจะได้รับภารกิจจากประธานมาทีหลัง ความตั้งใจของชั้นก็จะไม่เปลี่ยน มันเป็นเรื่องของลำดับก่อนหลัง ไม่ใช่เรื่องของการทรยศหักหลัง"
"ถ้ารู้ว่ามีคนแบบนี้อยู่ในกลุ่ม พวกนายจะยังอยากจะเผยความสามารถของตัวเองกันอยู่รึเปล่า สำหรับชั้นแล้ว... (เผยความสามารถ)"

ไม่ได้โกหก ไม่ได้ปิดบัง บอกโต้งๆแล้วว่าเลือกช่วยบียอนด์ และไม่ได้หักหลังแล้วชัดๆ ผ่านการตรวจของคุราปิก้ามาแล้วด้วยชิวๆ

ข้อนี้ผมเห็นด้วยครับ แต่ถ้าคุราไม่ฉุกใจคิดไปด้วย มันก็ไม่สมเหตุสมผลมากๆ เพราะความสามารถในการวิเคราะห์ของคุรานี่สูงมากเลยนะ ขนาดเพิ่งเข้านักษัตรยังทายถูกเลยว่ามีหนอน
เท่าที่อ่านก็ไม่เห็นคุราจะเพ่งเล็งพี่วัวเลย แต่ลึกๆในใจคุราคงไม่ได้ตัดพี่วัวออกจากโอกาสการเป็นหนอนใช่ไหม T_T
ถ้าพี่วัวเป็นหนอนจริง ผมว่าคงจบด้วยการที่คุรากับชีเดิ้ลซ้อนแผนจับพี่วัวล่ะครับ

ข้อแรกนะครับ
สอบฮันเตอร์ครั้งนี้พวกชีเดิ้ลแก้กฏการสอบใหม่ตามนโยบายตอนเลือกตั้งครับ ที่พวกเทราดีนโวยวายว่า มีพวกคนนอกเข้ามาสอบเพื่อหาความสะดวกสบายของการ์ดฮันเตอร์ไปใช้งานอื่น แบบอิรูมิ(ที่ตอนนั้นอาละวาดเต็มที่) พอเลือกตั้งจบ ปารีสตันก็ขู่ชิดเดิ้ลไปว่าถ้าไม่แก้กฏการสอบ จะมาป่วนสมาคมให้ดู สอบครั้งนี้จึงมีการเปลี่ยนแปลงกฏครับ

พวกคนที่มีจุดประสงค์แฝงสมัครเป็นฮันเตอร์เพื่อเอาการ์ดไปใช้งานอื่น คุราปิก้าที่เป็นนักษัตรถึงต้องมากรองคนตรงนี้
คนที่เป็นฮันเตอร์สามาารถไปเป็นบอดี้การ์ดได้ แต่ถ้าเป็นบอดี้การ์ดแล้วจะมาเข้าสมาคมเพื่อหาเส้นสายไปใช้งาน=สอบตก

รูปภาพ
ตามรูปครับ มีพวกบอดี้การ์ดสอบตกเป็นเบือ มูเฮลจากทีมบียอนด์ก็สอบตตกเหมือนกัน

ข้อ2
ตอนนั้นมิไซยืนยันแล้วว่ามีหนอนแน่นอนเพราะข้อมูลมันรั่ว เพื่อการหาหนอนจึงต้องมาจับโกหกหรือปิดบัง
ซึ่งไซยูก็เป็นคนเดียวที่โกหกหรือปิดบัง พวกคุราถึงได้สรุปว่าเป็นหนอนไงครับ

ข้อ3
ผมอาจคิดไปเองจริงแหละครับ แต่สงสัยกันแบบหลายๆคนว่ามันหาหนอนกันง่ายเกินไป น่าจะมีลับลมคนในมากกว่านี้อีก เลยคิดว่าไซยูน่าจะเป็นหนอนปลอม ส่วนหนอนจริงคือคนอื่น
Aya+EVE

โพสต์โดย innocent. เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 6:19 pm

สายของพวกเจ้าชายมันไม่ได้หลุดมาจากการสอบที่คุราปิก้ามันตรวจ
แต่พวกนั้นมันเลือกทางเลี่ยงไปสมัครบอดี้การ์ดกับพวกเจ้าชายโดยตรงแทน ก็เลยหลุดมาเยอะ

(ตอนที่ 349 หน้าสุดท้าย)
รูปภาพ
Spoiler:
innocent.

โพสต์โดย aroi เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 6:36 pm

Aya+EVE เขียน:พวกคนที่มีจุดประสงค์แฝงสมัครเป็นฮันเตอร์เพื่อเอาการ์ดไปใช้งานอื่น คุราปิก้าที่เป็นนักษัตรถึงต้องมากรองคนตรงนี้
คนที่เป็นฮันเตอร์สามาารถไปเป็นบอดี้การ์ดได้ แต่ถ้าเป็นบอดี้การ์ดแล้วจะมาเข้าสมาคมเพื่อหาเส้นสายไปใช้งาน=สอบตก

งั้นรู้ไหมว่าพวกนี้ผ่านมาได้ไงครับ

พวกนี้หาเส้นสายไปใช้งาน ก็ต้องสอบตกนี่นา งงๆแฮะ @_@
aroi

โพสต์โดย Aya+EVE เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 10:24 pm

aroi เขียน:งั้นรู้ไหมว่าพวกนี้ผ่านมาได้ไงครับ

คุรามาตรวจกรองคนทีหลังผ่านวีดีโอ หลังจากพวกนี้สอบตามปกติครับ ในช่วงนั้นตอนคุราคุยกับวัวคุราสื่อไว้ว่าความสามารถตัวเองเลี่ยงบาลีด้วยการพูดความจริงแบบอ้อมๆได้

รูปภาพ

แบบที่ยกตัวอย่างเรื่องวัวไป วัวบอกว่าถ้ารู้จักบียอนด์มาก่อนรับงานนี้ก็คงเลือกช่วยบียอนด์ แสดงว่าวัวมันพูดความจริงว่าช่วยฝ่ายไหนก็ได้ขึ้นอยู่กับว่ารู้จักใครมาก่อน

กลับมาเรื่องคัดคนสมัคร
ถ้าไม่รู้จักความสามารถของคุราหรือคาดไม่ถึงว่าจะมีการจับเท็จ คนทั่วไปก็จะโกหกไปตรงๆแล้วโดนจับได้
แต่มีเส้นสาย(กับหนอน)รู้จักความสามารถของคุรามาก่อน หรือรู้ว่าจะมีการจับเท็จ ก็จะเลี่ยงบาลีแบบที่ว่าได้

ชายสี่มันก็เลยโม้ว่าพวกสอบตกเป็นพวกโง่เท่านั้น ที่ไปสอบโดยไม่คิดว่าทางสมาคมจะมีการตรวจจับการโกหก

innocent. เขียน:สายของพวกเจ้าชายมันไม่ได้หลุดมาจากการสอบที่คุราปิก้ามันตรวจ
แต่พวกนั้นมันเลือกทางเลี่ยงไปสมัครบอดี้การ์ดกับพวกเจ้าชายโดยตรงแทน ก็เลยหลุดมาเยอะ

(ตอนที่ 349 หน้าสุดท้าย)

บอดี้การ์ดพวกนี้เป็นพวกบอดี้การ์ดรับจ้างจริงครับ ไม่ใช่สาย
จะเห็นได้ว่ามีพวกอย่างคุรา พวกบิสเก็ต หรือบิล(จากตอนล่าสุด) ที่ไม่ได้ฝักใฝ่ฝ่ายใดเข้าไปสมัครกันทั้งนั้น และองค์ชายที่รับสมัครบอดี้การ์ดเหล่านี้ก็เป็นพวกองค์ชายระดับล่างๆที่ไม่ได้สนใจเรื่องส่งเส้นสายไปแฝงตัวในฝ่ายอื่น
แก้ไขล่าสุดโดย Aya+EVE เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 11:58 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Aya+EVE

โพสต์โดย aroi เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 11:17 pm

ขอบคุณครับ คุราช่วงนี้เข้าใจยากจริงๆเลย ให้ตายสิ @_@
aroi

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง HUNTER X HUNTER ZONE