OP Spoilers 1051 "โชกุนแห่งวะโนะ โคสึกิ โมโมโนะสุเกะ"

อัพเดทวันพีซตอนล่าสุดเพื่อชาว thaionepiece กันทุกอาทิตย์!!
ติดตามเรื่องราวการผจญภัยของกลุ่มโจรสลัดหมวกฟางกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: OP Spoilers 1051 "โชกุนแห่งวะโนะ โคสึกิ โมโมโนะสุเกะ"

โพสต์โดย ammariez1 เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 05, 2022 5:55 pm

elizacobra เขียน:คิดว่ายามาโตะจะไปในรูปแบบผู้ติดตามแบบบาโธกับหัวหน้าหน่วยอื่นๆซะมากกว่า

เพราะจากบริบทคือ หลังจากไคโดร่วงยังมีลูกน้องที่ยังคงเหลืออยู่ (ตอนที่แล้วกับตอนนี้) เท่ากับว่าพวกนี้จะไม่มีที่ไปและบทค่อนข้างเทไปทางยามาโตะขึ้นแทนไคโดมากๆเพื่อคุมพวกนี้

ส่วนคนที่ 10 ไม่น่าใช่ยามาโตะ แต่อาจจะเป็นคนที่คาดไม่ถึง ยามาโตะจริงๆก็ดี เก่ง แต่เหมือนจะเป็นพวก wanna be โอเด้งเฉยๆ ไม่ได้ impact กับลูฟี่กับกลุ่มอะไรขนาดนั้น ไม่ได้มีความสนิทถึงขนาดต้องรับเข้ากลุ่ม เลยคิดว่ายังไม่เหมาะกับเป็นคนสุดท้ายจริงๆอะ

ต้องสนิทขนาดไหนอ่ะจะเข้ากลุ่ม? โซโลสนิท? นามิสนิท? อุซปสนิท? ซันจิสนิท? ถึงจะเข้ากลุ่มเหรอ?

มันก็รู้จักกันมาแค่ไม่กี่วันก่อนเข้ากลุ่ม(หลายคนไม่ถึงวันด้วยซ้ำ) อย่างแฟรงกี้นี่ศัตรูเก่าชัดเจน แต่พอสู้ด้วยกันก็ชวนเข้ากลุ่มแล้ว

ถ้าไม่ชอบยามาโตะก็ยอมรับตรงๆ ไปเลยเหอะว่าไม่อยากให้เข้ากลุ่ม อย่างเราเนี่ยเกลียดแครอท เกลียดโมโมะ เราก็ไม่อยากให้มันเข้ากลุ่ม ก็แค่นั้น
ammariez1

Re: OP Spoilers 1051 "โชกุนแห่งวะโนะ โคสึกิ โมโมโนะสุเกะ"

โพสต์โดย mycent เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 05, 2022 8:30 pm

elizacobra เขียน:คิดว่ายามาโตะจะไปในรูปแบบผู้ติดตามแบบบาโธกับหัวหน้าหน่วยอื่นๆซะมากกว่า

เพราะจากบริบทคือ หลังจากไคโดร่วงยังมีลูกน้องที่ยังคงเหลืออยู่ (ตอนที่แล้วกับตอนนี้) เท่ากับว่าพวกนี้จะไม่มีที่ไปและบทค่อนข้างเทไปทางยามาโตะขึ้นแทนไคโดมากๆเพื่อคุมพวกนี้

ส่วนคนที่ 10 ไม่น่าใช่ยามาโตะ แต่อาจจะเป็นคนที่คาดไม่ถึง ยามาโตะจริงๆก็ดี เก่ง แต่เหมือนจะเป็นพวก wanna be โอเด้งเฉยๆ ไม่ได้ impact กับลูฟี่กับกลุ่มอะไรขนาดนั้น ไม่ได้มีความสนิทถึงขนาดต้องรับเข้ากลุ่ม เลยคิดว่ายังไม่เหมาะกับเป็นคนสุดท้ายจริงๆอะ

ยามาโตะ เข้ากลุ่มแน่นอนครับ

ไม่ใช่ผู้ติดตามหรือหัวหน้าหน่วย
mycent

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 05, 2022 9:50 pm

ผมมองว่า คำว่า " โคสึกิ โอเด้ง " น่าจะเป็น key อะไรสึกอย่าง
หนึ่งที่เกี่ยวพันธ์กันกับหินโพเนกีฟ

ที่จำเป็นต้องใช้รหัสนี้ในการไขเพื่อเปิดผนึก

อาจจะคล้ายๆกับข้อความที่โรเจอร์ทิ้งไว้ที่เกาะแห่งท้องฟ้าว่า
" จงนำพาข้อความนี้ ไปจนสุดขอบโลก "

และคาดว่ายามาโตะน่าจะได้เรียนรู้วิชาการแปรรูปหินไคโร
มาจากซามูไรที่อยู่ในถ้ำมาบ้าง หลังจากอ่านบันทึกของโอเด้ง

ถ้ายามาโตะ จะอยู่ฝ่ายแปรรูปวัตถุดิบในการทำอาวุธระดับไฮเอนด์ (ตำแหน่งนี้ก็ยังขาดอยู่นะ)
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 06, 2022 7:38 am

ผมมองว่าโมโมะน่าจะได้ขึ้นเรือกลุ่มหมวกฟางไปทำภารกิจอะไรสักอย่าง อีก2-3 เกาะนะ ก่อนที่จะกลับมาเปิดประเทศ

ที่โมโมะ คุยกับสุนิชา เอาไว้ คงคิดอะไรได้บางอย่าง
ที่เกี่ยวกับเงื่อนไขที่ยังไม่ครบในการเปิดประเทศ

อาจจะได้รู้อะไรบางอย่างมาจากการที่ได้อ่านบันทึกของโอเด้งที่ได้รับมาจากยามาโตะ

แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ครบ1เดือน ผลปีศาจของทามะก็จะหมดฤทธิ์ กลุ่มหมวกฟางจะเลื่อนการเดินทางเพราะเหตุผลนี้ไหม

หรือ โมโมะจะออกเดินเรือเองแล้วไปพบกันที่เกาะไหนสักเกาะ
เช่น เอลบาฟ ไหม กำลังรบของโมโมะก็ยังสำคัญอยู่

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 06, 2022 9:17 am

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:ผมมองว่า คำว่า " โคสึกิ โอเด้ง " น่าจะเป็น key อะไรสึกอย่าง
หนึ่งที่เกี่ยวพันธ์กันกับหินโพเนกีฟ

ที่จำเป็นต้องใช้รหัสนี้ในการไขเพื่อเปิดผนึก

อาจจะคล้ายๆกับข้อความที่โรเจอร์ทิ้งไว้ที่เกาะแห่งท้องฟ้าว่า
" จงนำพาข้อความนี้ ไปจนสุดขอบโลก "

และคาดว่ายามาโตะน่าจะได้เรียนรู้วิชาการแปรรูปหินไคโร
มาจากซามูไรที่อยู่ในถ้ำมาบ้าง หลังจากอ่านบันทึกของโอเด้ง

ถ้ายามาโตะ จะอยู่ฝ่ายแปรรูปวัตถุดิบในการทำอาวุธระดับไฮเอนด์ (ตำแหน่งนี้ก็ยังขาดอยู่นะ)

โคสึกิ โอเด้ง เป็นชื่อครับ มันไม่ใช่ key ใด ๆ ที่จะไปเกี่ยวข้อกับหินโพเนกรีฟหรอกครับ
แล้วการแปรรูปหินไคโร มันเป็นทักษะของช่างในวาโนะ แน่นอน เราไม่เห็นเรื่องแบบนี้ที่เกี่ยวข้องกับยามาโตะ คุณไปเอาข้อมูลมาจากไหนครับเนีย
ไม่มโน

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 06, 2022 9:17 am

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:ผมมองว่าโมโมะน่าจะได้ขึ้นเรือกลุ่มหมวกฟางไปทำภารกิจอะไรสักอย่าง อีก2-3 เกาะนะ ก่อนที่จะกลับมาเปิดประเทศ

ที่โมโมะ คุยกับสุนิชา เอาไว้ คงคิดอะไรได้บางอย่าง
ที่เกี่ยวกับเงื่อนไขที่ยังไม่ครบในการเปิดประเทศ

อาจจะได้รู้อะไรบางอย่างมาจากการที่ได้อ่านบันทึกของโอเด้งที่ได้รับมาจากยามาโตะ

แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ครบ1เดือน ผลปีศาจของทามะก็จะหมดฤทธิ์ กลุ่มหมวกฟางจะเลื่อนการเดินทางเพราะเหตุผลนี้ไหม

หรือ โมโมะจะออกเดินเรือเองแล้วไปพบกันที่เกาะไหนสักเกาะ
เช่น เอลบาฟ ไหม กำลังรบของโมโมะก็ยังสำคัญอยู่

ประเทศชิบหายขนาดนี้ ยังจะให้ผู้นำประเทศออกจากประเทศไปอีกหรอ? จิตใจทำด้วยอะไรครับ?
ไม่มโน

โพสต์โดย Bacardi เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 06, 2022 11:00 am

ไม่มโน เขียน:
มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:ผมมองว่าโมโมะน่าจะได้ขึ้นเรือกลุ่มหมวกฟางไปทำภารกิจอะไรสักอย่าง อีก2-3 เกาะนะ ก่อนที่จะกลับมาเปิดประเทศ

ประเทศชิบหายขนาดนี้ ยังจะให้ผู้นำประเทศออกจากประเทศไปอีกหรอ? จิตใจทำด้วยอะไรครับ?

ฮิโยริกับ 9 ปลอกดาบแดงที่เหลือก็ยังอยู่นะครับ ถ้าเทียบตามคุณสมบัติน่าจะปกติครองได้ดีกว่าโมโมะที่โตแค่ตัว…

ยามาโตะอยากออกเรือแบบโอเด้ง แต่เมื่อก่อนไม่สามารถไปได้เพราะมีกุญแจของไคโดอยู่ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วสามารถออกเรือได้เองไม่จำเป็นต้องพึ่งใคร และอย่างที่ผมเคบบอกไปว่าไม่มีตำแหน่งบนเรือด้วย…

ส่วนโมโมะ ผมมองเป็นเด็กฝึกหัดแบบแชงค์ หรือ บากี้ เพื่อเก็บประสบการณ์ก่อนจะกลับมาเปิดวาโนะ น่าจะเหมาะกว่า…

แต่ก็นะเป็น คหสต แล้วแต่ อ.โอดะ
Bacardi

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 06, 2022 1:19 pm

Bacardi เขียน:
ไม่มโน เขียน:

ฮิโยริกับ 9 ปลอกดาบแดงที่เหลือก็ยังอยู่นะครับ ถ้าเทียบตามคุณสมบัติน่าจะปกติครองได้ดีกว่าโมโมะที่โตแค่ตัว…

ยามาโตะอยากออกเรือแบบโอเด้ง แต่เมื่อก่อนไม่สามารถไปได้เพราะมีกุญแจของไคโดอยู่ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วสามารถออกเรือได้เองไม่จำเป็นต้องพึ่งใคร และอย่างที่ผมเคบบอกไปว่าไม่มีตำแหน่งบนเรือด้วย…

ส่วนโมโมะ ผมมองเป็นเด็กฝึกหัดแบบแชงค์ หรือ บากี้ เพื่อเก็บประสบการณ์ก่อนจะกลับมาเปิดวาโนะ น่าจะเหมาะกว่า…

แต่ก็นะเป็น คหสต แล้วแต่ อ.โอดะ

ไม่ต้องรอโอดะก็ได้ครับ ดูความน่าจะเป็นเอาก็ได้

- ไม่เคยมีสักครั้งที่โมโมะจะอยากเป็นโจรสลัดหรืออยากออกเรือไปไหน เป้าหมายคืออยากเป็นโชกุน ซึ่งโอกาสมาแล้ว ทำไมต้องละทิ้งไปด้วย ไหนจะเรื่องความเสียหายที่เกิดขึ้นอีก ต้องมีโชกุนคอยบริหารงานอีก ฮิโยริทำไม่ได้ เพราะในเรื่องนี้ผู้ชายเป็นใหญ่ครับ ยังไงก็ไม่ขึ้นรักษาการณ์อยู่แล้ว

- ลูฟี่ไม่เคยต้องการเด็กฝึกโจรสลัดในเรือ ทำไมจึงต้องการให้โมโมะขึ้นเรือเพื่อเป็นเด็กฝึก

- คำว่าเด็กฝึก คือฝีกเสร็จแล้วต้องเป็นโจรสลัด และโมโมะไม่ต้องการเป็นโจรสลัดครับ

- ยามาโตะไม่มีตำแหน่งบนเรือ ก็หาทีหลังได้ครับ เข้าหน่วยต่อสู้เหมือนโซโรก็ได้

ถ้าโมโมะไม่เป็นโชกุนตอนนี้ แล้วมาขึ้นเรือลูฟี่ อันนี้คือไม่สมเหตุสมผลนะครับ ซึ่งโอดะไม่เคยทำอะไรแบบนั้น
ไม่มโน

โพสต์โดย Satahum เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 06, 2022 4:23 pm

จากตอนล่าสุดนี้ โอกาสที่โมโมะจะขึ้นเรือโจรสลัด คือเป็น0แล้วนะ

จริงอยู่ที่โมโมะคือเด็ก8ขวบ โตแต่ร่างกาย ก่อนถูกเสกให้โต ก็เป็นเด็กขี้ขลาดธรรมดา

แต่ในตอนล่าสุดนี้ เนื้อเรื่องได้พยายามเล่าแล้วว่า ถึงจิตใจจะ8ขวบ แต่อุดมการณ์แรงกล้า พูดแต่ละอย่างออกมาคือ impact มาก 9ปลอกดาบแดง ฮิโยริ ก็พร้อมซัพเต็มที่ ทุกคนภูมิใจในตัวโมโมะ

เพราะงั้นมันคงเป็นไปไม่ได้ ที่โมโมะมีซีนแบบนี้ ยิ่งใหญ่ขนาดนี้ แล้วตอนถัดไป โมโมะขอขึ้นเรือลูฟี่ บอกชั้นอยากเป็นโจรสลัดด้วยนะ อยากหาประสบการณ์ ซึ่งประสบการณ์เป็นโจรสลัด ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการปกครองประเทศวาโนะเลย

ขนาดตอนอลาบาสต้า วีวี่ ไม่ได้ถูกวางให้ปกครองประเทศต่อด้วยซ้ำ เพราะยังมีพ่อเป็นราชาอยู่ วีวี่ยังไม่ไปเป็นโจรสลัดเลย เพราะ แต่เดิมวีวี่คือเจ้าหญิง ต้องทำเพื่อประเทศ ที่ต้องมาเกี่ยวข้องกับโจรสลัดก็เพราะภารกิจ ดังนั้นเมื่อเคลียร์ภารกิจ เขาก็ต้องอยากกลับไปทำเพื่อประเทศเขา

โมโมะนี่ภาระหนักกว่าวีวี่อีก เรื่องออกไปเป็นโจรสลัดจึงเป็นไปไม่ได้แล้ว
Satahum

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 06, 2022 5:59 pm

Satahum เขียน:จากตอนล่าสุดนี้ โอกาสที่โมโมะจะขึ้นเรือโจรสลัด คือเป็น0แล้วนะ

จริงอยู่ที่โมโมะคือเด็ก8ขวบ โตแต่ร่างกาย ก่อนถูกเสกให้โต ก็เป็นเด็กขี้ขลาดธรรมดา

แต่ในตอนล่าสุดนี้ เนื้อเรื่องได้พยายามเล่าแล้วว่า ถึงจิตใจจะ8ขวบ แต่อุดมการณ์แรงกล้า พูดแต่ละอย่างออกมาคือ impact มาก 9ปลอกดาบแดง ฮิโยริ ก็พร้อมซัพเต็มที่ ทุกคนภูมิใจในตัวโมโมะ

เพราะงั้นมันคงเป็นไปไม่ได้ ที่โมโมะมีซีนแบบนี้ ยิ่งใหญ่ขนาดนี้ แล้วตอนถัดไป โมโมะขอขึ้นเรือลูฟี่ บอกชั้นอยากเป็นโจรสลัดด้วยนะ อยากหาประสบการณ์ ซึ่งประสบการณ์เป็นโจรสลัด ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการปกครองประเทศวาโนะเลย

ขนาดตอนอลาบาสต้า วีวี่ ไม่ได้ถูกวางให้ปกครองประเทศต่อด้วยซ้ำ เพราะยังมีพ่อเป็นราชาอยู่ วีวี่ยังไม่ไปเป็นโจรสลัดเลย เพราะ แต่เดิมวีวี่คือเจ้าหญิง ต้องทำเพื่อประเทศ ที่ต้องมาเกี่ยวข้องกับโจรสลัดก็เพราะภารกิจ ดังนั้นเมื่อเคลียร์ภารกิจ เขาก็ต้องอยากกลับไปทำเพื่อประเทศเขา

โมโมะนี่ภาระหนักกว่าวีวี่อีก เรื่องออกไปเป็นโจรสลัดจึงเป็นไปไม่ได้แล้ว

จากตอนที่ 1041 คำพูดของโมโมะ กับ ยามาโตะ
ยังเป็น 50/50 ในการเปิดประเทศวาโนะ

เหตุผล คือ การเปิดประเทศจะเป็นการนำภยันตรายมาสู่วาโนะคุนิด้วย

ส่วนเปอร์เซ็นต์ที่โมโมะจะออกเดินทางจากวาโนะ ในตอน1041
ก็ยัง 50/50 อยู่

เหตุผลคือ

1.โมโมะ คือ ความหวังทั้งหมดของโอเด้ง (เปรียบเหมือนไพ่ หรือ key ที่สำคัญที่ถูกทำลายไม่ได้ด้วย)
สาเหตุอาจมาจาก โมโมะ สามารถ สั่งช้างสุณิชา ได้ด้วย

2.บันทึกหน้าสำคัญของโอเด้งที่ถูกฉีกทิ้งไป
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นที่เกาะสุดท้าย (เกิดอะไรขึ้นบ้าง)

฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿
(โมโมะจะเป็น 1 ในจิ๊กซอว์นั้นไหม ให้ย้อนกลับไปที่ ข้อ1 )
฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿

ตัดมาที่ตอนปัจจุบัน

เปอร์เซ็นต์ที่ยังไม่เปิดประเทศ = 100% แล้ว
เพราะโมโมะเป็นนคนตัดสินใจแล้ว

ส่วน
เปอร์เซ็นต์การเดินทางออกจากวาโนะคุนิ ประมาณ 70-80%

เหตุผลคือ

1. ความจำเป็นของโมโมะเป็นไพ่ใบสำคัญที่โอเด้งทิ้งไว้
+ ความสามารถในการบัญชาสุณิชา ในเกาะสุดท้ายราฟเทล

2. ลูฟี่ = จอยบอย ( ไม่ใช่โจรสลัดธรรมดาทั่วไป )
เพราะฉะนั้นภาระกิจแห่งโชคชะตาของจอยบอยจึงไม่ใช่การเดินทางระดับการผจญภัยระดับโจรสลัดทั่วไป

3.เบาะแสสำคัญของเกาะสุดท้ายจะอยู่ที่วาโนะแห่งนี้ไหม
( ข้อสงสัยสำคัญของบิ๊กมัมก่อนจมหลุม )
+ กับเหตุการณ์ที่เกิดการปะทุของแมกมาใต้ทะเล
(จะมีเบาะแสอะไรพ่วงมาพร้อกับลาวาใต้วาโนะด้วยไหม
เช่น เรดโพเนกีฟ )

โมโมะ จะเลือกขึ้นเรือของโจรสลัดหมวกฟาง

หรือ จะเลือกเดินทางไปพร้อมกับช้างสุณิชา
ก็ต้องไปว่ากันอีกที แต่มันต้องมาบรรจบกันแน่
และผมว่าโมโมะไม่น่าปักหลักยาวที่วาโนะนะผมว่า
ระดับ key สเกลใหญ่ขนาดนี้ น่าจะได้เคลื่อนไหวอยู่นะไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง อยู่ที่ อ.โอดะ แล้ว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง NEW Spoil UPDATE !!