แคร็กเกอร์ vs โดฟรา ศึกwwe 1-1

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: แคร็กเกอ vs โดฟรา ศึกwwe 1-1

โพสต์โดย Tparody เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2017 8:09 pm

โดฟลาเหนือกว่าทุกด้าน เก่งกว่าชัดเจน
หน่วยตบมัลโก้ กลุ่มโจรสลัดผมดก

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tparody

Re: แคร็กเกอ vs โดฟรา ศึกwwe 1-1

โพสต์โดย Nekomamushi2499 เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2017 8:20 pm

คงมีเพียงฮาคิเกราะอย่างเดียวที่แคร็กเกอร์เหนือกว่าโดฟลา ด้านอื่นๆโดฟลาเหนือกว่าแคร็กเกอร์
รูปภาพ
Nekomamushi2499

โพสต์โดย Babanana เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2017 9:29 pm

ROS'E เขียน:
Babanana เขียน:ไม่มีปัญหา ปรกติที่นี้ไม่ใช่ที่ประจำของผมอยู่แล้ว ก็เป็นคนวิเคราะห์อย่างถี่ถ้วน และพูดจาตรงไปตรงมา ไม่รู้กฏของที่นี่เป็นอย่างไร ถ้ามีปัญหาก็เอาผมออก นึกว่าที่นี้จะเป็นบอร์ดแฟนคลับของคนไทย แต่เหมือนว่าจะเป็นบอร์ดแฟนคลับของเด็กไทยมากกว่า

ข้อมูลของคุณถูกต้องหมดนะคับซึ่งนับว่าดีแต่อยากให้ลดระดับคำพูดคำจาให้เหมาะสมกับที่สาธารณะนิดนึง
กรณีนี้ผมถือเป้นการเตือนก่อนละกันนะ และขออนุญาติแก้ไขข้อความที่ท่านโพสต์มาให้เหมาะสมขึ้นนะคับ

เข้าใจครับ ขอโทษด้วยที่ไม่เคารพกฏิกาของสถานที่

powerbomb เขียน:เออแปลก อ่านมาก็เท่าๆกัน แล้วเอาบอร์ดนอกมาอ้างจริงจัง

หรือว่าบอร์ดนอกเป็นคนวางโครงเรื่องให้โอดะเขียนเหรอครับ

ก็บอร์ดเหมือนกันปรกติทั่วไปครับ เพียงแต่บางที่เป็นบอร์ดสากลที่มีแฟนๆจากหลายประเทศมาร่วมกันเสนอความเห็น เหตุนั้นจำนวนคนที่ได้อ่านเนื้อหาจึงมากกว่าและก็มาจากหลายๆมุมมอง หลายๆวัฒนธรรม ก็มีโอกาสพบข้อสังเกตใเนื้อหาเดียวกันที่มากกว่า อย่างที่เห็นได้ชัดว่า ไม่มีคำพูดกล่าวว่าแคร๊กเกอร์พลังตื่นแล้ว หากแต่ต้องเกิดจากการสังเกตกันเองเท่านั้น อ่านมาเท่ากัน แต่ข้อมูลไม่เท่ากัน ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ
นอกจากนั้นบางบอร์ดยังถือว่าเป็นต้นทางของข้อมูลสำคัญที่ป้อนไปทั่วโลกรวมถึงที่ให้บอร์ดไทยเราด้วย การทราบข้อมูลที่ต้นทางเลยย่อมได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นย่ำ และสำหรับอีกคำถาม คำตอบแน่นอนว่า ไม่ใช่ครับ แต่มีเกล็ดความรู้ให้ว่า
“Audience sometimes ask Oda about foreshadowing via fan letters, which makes him think, "OMG! I haven't mentioned it yet!" When audience ask him, "What are the name of this Luffy's move based on, he searches it on OP fansite. (Similar statement was found in his author comment in chapter 422 in 2006.) Oda feels as if him and his audience are working together to create ONE PIECE. ข้อความในบทสัมภาษล่าสุด โดย Sandman จาก Arlongpark
อาจารย์โอดะก็อ่านความเห็นจากในฟอรั่มต่างๆ และบางส่วนก็นำมาใช้ประกอบในเนื้อเรื่อง พิจารณากันเองนะครับ

แล้วอีกอย่าง โดยสากล ทุกคนมักจะใช้ไอดีเดียว และเคารพต่อความคิดเห็นของผู้อื่นเสมอ แย้งบ้างในแง่ของข้อมูลจริงเท็จที่พิสูจน์ได้ ไม่ไปแย้งกันในเรื่องที่พิสูจน์ไม่ได้ มโนใครมโนมันไม่มโนสู้กัน นั้นแหละครับ
Babanana

โพสต์โดย doghero เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2017 10:43 pm

:mrgreen: ยกมาหมื่นพัน สุดท้ายมันก็ไม่มีข้อมูลอะไรพิสูจน์ได้ว่าแครกเกอร์ โดฟลาใครเหนือกว่ากัน
นอกจากเซ้นหรือความรู้สึกที่เราอ่านออกมา

ถ้าแครกเกอร์ คาตาคุริ โอเค เนื้อเรื่องมันเผยจะแจ้งแล้วว่า คาตาคุริเก่งที่สุดใน 3 แม่ทัพ

ไม่ต้องเอาข้อมูลหรือความเห็นของที่อื่นมาหรอก
เพราะเราสามารถย้อนกลับไปอ่านได้
ผมเชื้อเลยว่า ย้อนกลับไปอ่านอีกซักกี่พันหน ในตอนที่แครกเกอร์ vs ลูฟี่+นามิ

ที่คนวาดวาดออกมา แครกเกอร์ไม่ได้ทำอะไรให้ผมเห็นว่าเหนือกว่าโดฟลามิงโก้เลยครับ
ผมรู้สึกอย่างนั้นครับ

ต่อให้คนเป็นล้านฟันธงว่าแครกเกอร์เหนือกว่า
ยังไงซะ ผมก็ยังเชื่อมุมมองตัวเอง ต่อให้มีผมเสียงเดียว มันก็ไม่ผิดใช่ไหม ที่ผมเชื่ออย่างนั้น
เอาไว้โอดะมาตอบว่าแครกเกอร์เก่งกว่า ผมค่อยมาปรับมุมมองอีกที
doghero

โพสต์โดย Babanana เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2017 11:04 pm

ไม่มีใครควรยุ่งความเห็นส่วนตัวใครอยุ่แล้วครับ ถ้ามาจากข้อมูลที่ถูกต้องเหมือนกัน

และก็ไม่ต้องไปเบียดเบียนผู้อื่นที่คิดเห็นต่างให้มาคล้อยตามความเห็นของตัวเองเพียงคนเดียว ก็พอแล้วครับ
เค้าเรียกมารยาทสากล
แก้ไขล่าสุดโดย Babanana เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2017 11:06 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
Babanana

โพสต์โดย Tparody เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2017 11:04 pm

แคร๊กเกอร์ แพ้นี่อ้างกันเต็มที่ นามิอย่างนู้นอย่างนี่ สายอวยมือขวา
โดฟลาแพ้ ไอท่าแกมม่าไนของลอว์แทบกลายเป็นท่าธรรมดา ในสายตากองแช่งโดฟลา

มองง่ายๆแบบนี้ก็รู้ละคับ โดฟลาเก่งกว่าชัว แค่สไตล์การต่อสู้ของแคร๊กเกอร์มันยื้อเวลา เพราะอย่างที่เห็น เจอร่างจิงก็จบเกมแบบง่อยๆ ดาบนี่แทบไม่มีผลเลยกับลูฟี่ ตอนเอาร่างจิงพร้อมดาบเข้าปะทะตรงๆ :lol:
หน่วยตบมัลโก้ กลุ่มโจรสลัดผมดก

รูปภาพ
Tparody

โพสต์โดย capraoro เมื่อ พุธ พ.ย. 15, 2017 12:38 am

ผมว่าแคร๊กเกอร์เจอ ลอว์+ลูฟี่ แพ้ไม่เป็นท่ากว่านี้อีก
"ต่อยแน่นอน"

capraoro
Sapphire Dragon
Sapphire Dragon

โพสต์โดย Kyros เมื่อ พุธ พ.ย. 15, 2017 9:02 am

ผมว่าคุณ Babanana พยายามแจง
แต่ละประเด็น โดยมีข้อมูล สนับสนุน support
ตาม Fact ในเรื่อง

บางจุดไม่ได้เขียนอธิบายเป็น วัจนภาษา ชัดๆ ตรงๆ
เช่น เรื่องพลังตื่นของแคร็กเกอร์ ถ้าสังเกตจากภาพที่ประกอบ (ภาพจริงในเรื่อง) เออ มันก็จริง ว่าแคร็กเกอร์
มันไปถึงระดับตื่นแล้วจริงๆ แค่ไม่ได้ประกาศพูดออกมา
แบบโดฟลา หรือ คาตาคุริ

ถกด้วยข้อมูล ด้วย Fact ประกอบก็ดีครับ

ทั้งนี้ เรื่องความเก่งก็ ... ก็ตาม Preference ล้วนๆ
คิดไม่ตรงก็เถียงกันไป 5555
เพราะโอดะ คงไม่วาด ไอ้คู่ที่เราถกๆ กันให้เห็นหรอก
ว่าจับมาซัดกันแล้วใครเหนือกว่า ในกรณีที่เลเวลใกล้เคียงนะ

ปล. เข้าใจที่หงุดหงิดนะครับ
แต่อย่างไร ระวังเรื่องถ้อยคำการถกหน่อยละกัน
เพราะถ้าแรงเกินสมควร มันก็มีกฏ กติกาของบอร์ดอยู่
ด้วยความเป็นห่วง
ภารโรง : กลุ่มโจรสลัดผมดก
รูปภาพ
Kyros

โพสต์โดย Babanana เมื่อ พุธ พ.ย. 15, 2017 10:21 am

ไม่คิดจะออกความเห็นหรอกครับ เห็นจขกทพูดจาอะไรไม่รู้ ไม่อ้างอิงลูฟี่ ไม่เอาลูฟี่มายุ่งได้ไหม เลยถามไปว่า รู้ได้ไงคนนึงแข็งคนนึงเปราะ แค่ความจริงของจขกทนี้ยังต้องอ้างอิงมาจากลูฟี่เลยนับประสาอะไรกับการตอบคอมเม้นโดยไม่อ้างอิงมาบ้าง

แต่พอเห็นคนพูดจาเลอะเทอะมาเลยต้องบอกเรื่องจริงให้รุ้บ้าง แฟนคลับไทยจะได้เข้าใจเนื้อหาที่ถูกต้อง ไปๆมาๆมาไร้สาระจนต้องไปขุดความรู้เก่ามาบอก ป่านนี้แล้วไม่อยากมาแย้งไม่มาเถียงใครหรอกครับ จุดประสงค์จริงๆทั้งหมดคืออยากให้ที่นี้เป็นฐานแฟนคลับที่มีมาตรฐาน ความเข้าใจถูกต้อง รุ้แบบที่ต่างชาติเค้ารู้ และเป็นพื้นที่ที่สาธารณะมากกว่านี้ จริงๆไม่ใช่ธุระเลย แต่ผ่านมาเห็นของบ้านเราแล้วเป็นห่วง เลยอดไม่ได้ บอกเลยคนไทยแฟนวันพีซไม่น้อย แต่ที่นี้ดูไม่ค่อยน่าสิงเท่านั้นเอง การถกกันไม่เลวนะครับ แต่การเคารพความเห็นผู้อื่นเหมือนจะมีน้อยไป บางคนเห็นคนอื่นพิมความคิดตรงข้าม แล้วก็เข้าไปยุ่ง เข้าไปกวน ส่อเสียด ไม่เคารพกันเลย ถ้าข้อมูลเท่ากันแต่จะมาบอกผู้อื่นมโนเหมือนตัวเองหมดมันก็เป็นไปไม่ได้นะครับ ยังไงทั้งหมดไม่ใช่หน้าที่ผม เป็นหน้าที่ผู้ดูแล ที่จะจัดการพัฒนาปรับปรุงทิศทางบอร์ด
หากเป็นที่ไม่พอใจกับคนที่นี้ก็จะไม่เข้ามาแทรกแซงอีก ความจริงผมก็ไม่ได้ประโยชน์ใดๆจากที่นี้อยู่แล้ว สปอย ข้อมูลต่างๆ ที่ไหนๆก็มีกันทั้งนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Babanana เมื่อ พุธ พ.ย. 15, 2017 10:34 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Babanana

โพสต์โดย Kyros เมื่อ พุธ พ.ย. 15, 2017 10:34 am

เอาจริงๆ บอร์ดนี้กระทู้สาระ เนื้อหาคุณภาพก็มีครับ
เช่น กระทู้ต่างๆ ของคุณ "หมวกฟางคุง"

เนื้อหา ดึงมาตาม Fact นำมาปะติดปะต่อ
สรุปใจความ อะไรได้น่าสนใจเลยล่ะ
บางอันก้เป็นปมเล็กๆ น้อยๆ ที่ไม่ค่อยได้สังเกต
แต่เนื้อหามัน Link กันได้
(น่าจะตอบโจทย์คุณ Babanana)

แต่เอาจริง เนื้อหาบทสนทนา
ของบอร์ดนี้ส่วนมากมักจะ เนื้อหา VS เป็นหลัก
ตัวนั้น กับ ตัวนี้ใครเก่งกว่ากัน
ซึ่ง... Culture บอร์ดก็น่าจะเป็นแบบนี้มานานแล้วน่ะครับ

ก็ ในฐานะสมาชิกบอร์ดธรรมดาๆ คนนึงเหมือนกัน
แชร์ไอเดียว่าเลือกเสพเฉพาะ Topic ที่สนใจก็ได้ครับ
เพราะถ้าจะให้เปลี่ยน อะไรหลายๆ อย่างในบอร์ดคงยาก

ปล. ส่วนเม้นบนนั่นเรื่อง ความรุนแรงของคอมเม้น
ผมพูดเพราะเป็นห่วงจริงๆ
ไม่ได้ ไม่พอใจหรือเจตนาตำหนิอะไรอะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Kyros เมื่อ พุธ พ.ย. 15, 2017 10:43 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภารโรง : กลุ่มโจรสลัดผมดก
รูปภาพ
Kyros

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!