แจ้งข่าว : วันพีซใน Manga Plus มีภาษาไทยแล้วนะ!

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

แจ้งข่าว : วันพีซใน Manga Plus มีภาษาไทยแล้วนะ!

โพสต์โดย Gravelknight เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 02, 2019 10:10 pm

ขอทบทวนแบบเร็วๆให้อีกทีเผื่อใครผ่านตาเข้ามาแล้วยังไม่รู้จักนะครับ

Manga Plus by Shueisha คือแอพและเว็บไซต์อ่านการ์ตูนออนไลน์
ของชูเอฉะ หรือก็คือพวก Jump ต่างๆนั่นแหละ
Spoiler:
:!: อันนี้แบบลิงค์เว็บไซต์
https://mangaplus.shueisha.co.jp/updates

:!: อันนี้ใน Store Ios

ซึ่งข้อดีของManga Plus คือ
รายได้จากโฆษณาต่างๆจะพุ่งตรงไปสู่ตัวนักเขียนและสำนักพิมพ์!
นอกจากนั้นยังสามารถตั้ง favorite การ์ตูนที่ชอบไว้ได้ พอตอนใหม่ออกแอพก็จะแจ้งเตือนให้
และเนื่องจากกระบวนการของเว็บสปอยเถื่อนส่วนใหญ่คือ
1. สแกนเถื่อนที่ส่วนมากมาจากจัมพ์ฉบับพิมพ์ในจีน
2 คนแปลเว็บภาษาอังกฤษแปลต่อจากภาษาจีน
3 คนแปลเว็บไทยแปลต่อจากภาษาอักกฤษอีกทอดนึง
ทำให้ข้อมูลมักคลาดเคลื่อน สร้างความเข้าใจผิดต่างๆ
ข้อมูลจากในนี้จึงแม่นยำกว่าทุกๆเว็บเถื่อน(แหงล่ะก็นี่ออฟฟิเชียล)

แต่ mangaplus จะออกช้ากว่าเว็บสปอยเถื่อนสักสองสามวัน
เข้าใจว่าเพื่อให้จัมพ์รายสัปดาห์ได้วางขายก่อน
และส่วนมากจะอ่านได้แค่สามตอนแรกกับสามตอนล่าสุด
อยากอ่านตอนตรงกลางต้องไปอุดหนุนรวมเล่ม

(ส่วนตัวผมเรื่องออกช้าไม่ใช่ปัญหาเพราะผมก็อ่านหมดนั่นแหละ
อยากอ่านก่อนก็อ่านเถื่อน พอ manga plus ออกก็มาอ่านรีเช็คข้อมูล
แล้วก็ค่อยเก็บรวมเล่มไทยอีกที)

โอเค เกริ่นมายืดยาว จริงๆแค่อยากบอกว่า
ตอนนี้ Manga Plus มีแปลไทยแล้วนะครับ
แต่รู้สึกเค้าจะเริ่มดูเชิงจากแค่ วันพีซ กับ มายฮีโร่ ก่อน

ใครอ่านภาษาอังกฤษไม่เก่งก็ไม่ใช่ปัญหาแล้วนะ
คอนเทนต์ยาวอย่างกับมีสปอนเซอร์แต่ไม่ใช่นะครับ :lol:
เราสนุกกับอะไรแล้วก็อย่าลืมสนับสนุนเท่าที่ทำได้ด้วยล่ะ
ให้สิ่งที่เรารักได้มีช่องทางทำกิน และอยู่กับเราไปนานๆครับ

-------------

VVV จิ้มเข้าไปตรงแถบข้างบนนี่เลย ที่เขียนว่ามีภาษาไทย VVV

แก้ไขล่าสุดโดย Gravelknight เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 02, 2019 10:29 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Gravelknight

Re: แจ้งข่าว : วันพีซใน Manga Plus มีภาษาไทยแล้วนะ!

โพสต์โดย norulep เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 02, 2019 10:16 pm

siam inter ทำไงหละทีนี้ สบายเลยหรือว่า .. โดนฮาคิราชันย์จาก Manga Plus
norulep

Re: แจ้งข่าว : วันพีซใน Manga Plus มีภาษาไทยแล้วนะ!

โพสต์โดย Gravelknight เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 02, 2019 10:40 pm

norulep เขียน:siam inter ทำไงหละทีนี้ สบายเลยหรือว่า .. โดนฮาคิราชันย์จาก Manga Plus

ผมมองว่าสุดท้ายก็ยังมีคนสะสมรวมเล่มนะครับ อ่านรวมเล่มยังไงอารมณ์มันต่อเนื่องกว่ากันเยอะเลย

แต่ทีนี้ผมสงสัยว่าชูเอฉะเค้าบรีฟคนแปลไทยแค่ไหน ชื่อตัวละครที่คนแปลในมังงะพลัสแปลนี่จะได้การกำกับเป็นภาษาอังกฤษมารึเปล่า ถ้าสุดท้ายก็ต้องเดาวิธีออกเสียงเอาเองแล้วแปลออกมาไม่ตรงกับของสยามนี่เราคนอ่านคงรู้สึกแปลกๆ

edited* : เห็นคอมเม้นในมังงะพลัสบอกว่าเป็นการโคกับสยามอินเตอร์ให้มาแปลลงแอพนะครับ ถ้าจริงแปลว่าคงคนแปลคนเดียวกันนั่นแหละ

โพสต์โดย IL Capitano เมื่อ อังคาร ธ.ค. 03, 2019 1:56 pm

Gravelknight เขียน:
norulep เขียน:siam inter ทำไงหละทีนี้ สบายเลยหรือว่า .. โดนฮาคิราชันย์จาก Manga Plus

ผมมองว่าสุดท้ายก็ยังมีคนสะสมรวมเล่มนะครับ อ่านรวมเล่มยังไงอารมณ์มันต่อเนื่องกว่ากันเยอะเลย

แต่ทีนี้ผมสงสัยว่าชูเอฉะเค้าบรีฟคนแปลไทยแค่ไหน ชื่อตัวละครที่คนแปลในมังงะพลัสแปลนี่จะได้การกำกับเป็นภาษาอังกฤษมารึเปล่า ถ้าสุดท้ายก็ต้องเดาวิธีออกเสียงเอาเองแล้วแปลออกมาไม่ตรงกับของสยามนี่เราคนอ่านคงรู้สึกแปลกๆ

edited* : เห็นคอมเม้นในมังงะพลัสบอกว่าเป็นการโคกับสยามอินเตอร์ให้มาแปลลงแอพนะครับ ถ้าจริงแปลว่าคงคนแปลคนเดียวกันนั่นแหละ

SIC แปลเองครับ
IL Capitano

โพสต์โดย norulep เมื่อ อังคาร ธ.ค. 03, 2019 3:10 pm

IL Capitano เขียน:
Gravelknight เขียน:

SIC แปลเองครับ

เยี่ยมเลยครับ งานดีใช้ได้เลย รวมเล่มก็ปรับอีกนิดหน่อย
ผมก็ซื้อรวมเล่มตลอด ส่วนตัวได้อารมณ์กว่าอ่านบนคอมมากเลยครับ
norulep

โพสต์โดย N_Namcha เมื่อ อังคาร ธ.ค. 10, 2019 12:23 pm

ต่อให้มีสปอย เราก็ซื้อรวมเล่มอยู่ดี

แต่เด็กๆยุคนี้อ่านในแอปหมดแล้ว
รูปภาพ
N_Namcha

โพสต์โดย mahaza เมื่อ พุธ ธ.ค. 11, 2019 5:20 pm

Gravelknight เขียน:ขอทบทวนแบบเร็วๆให้อีกทีเผื่อใครผ่านตาเข้ามาแล้วยังไม่รู้จักนะครับ

Manga Plus by Shueisha คือแอพและเว็บไซต์อ่านการ์ตูนออนไลน์
ของชูเอฉะ หรือก็คือพวก Jump ต่างๆนั่นแหละ
Spoiler:
:!: อันนี้แบบลิงค์เว็บไซต์
https://mangaplus.shueisha.co.jp/updates

:!: อันนี้ใน Store Ios

ซึ่งข้อดีของManga Plus คือ
รายได้จากโฆษณาต่างๆจะพุ่งตรงไปสู่ตัวนักเขียนและสำนักพิมพ์!
นอกจากนั้นยังสามารถตั้ง favorite การ์ตูนที่ชอบไว้ได้ พอตอนใหม่ออกแอพก็จะแจ้งเตือนให้
และเนื่องจากกระบวนการของเว็บสปอยเถื่อนส่วนใหญ่คือ
1. สแกนเถื่อนที่ส่วนมากมาจากจัมพ์ฉบับพิมพ์ในจีน
2 คนแปลเว็บภาษาอังกฤษแปลต่อจากภาษาจีน
3 คนแปลเว็บไทยแปลต่อจากภาษาอักกฤษอีกทอดนึง
ทำให้ข้อมูลมักคลาดเคลื่อน สร้างความเข้าใจผิดต่างๆ
ข้อมูลจากในนี้จึงแม่นยำกว่าทุกๆเว็บเถื่อน(แหงล่ะก็นี่ออฟฟิเชียล)

แต่ mangaplus จะออกช้ากว่าเว็บสปอยเถื่อนสักสองสามวัน
เข้าใจว่าเพื่อให้จัมพ์รายสัปดาห์ได้วางขายก่อน
และส่วนมากจะอ่านได้แค่สามตอนแรกกับสามตอนล่าสุด
อยากอ่านตอนตรงกลางต้องไปอุดหนุนรวมเล่ม

(ส่วนตัวผมเรื่องออกช้าไม่ใช่ปัญหาเพราะผมก็อ่านหมดนั่นแหละ
อยากอ่านก่อนก็อ่านเถื่อน พอ manga plus ออกก็มาอ่านรีเช็คข้อมูล
แล้วก็ค่อยเก็บรวมเล่มไทยอีกที)

โอเค เกริ่นมายืดยาว จริงๆแค่อยากบอกว่า
ตอนนี้ Manga Plus มีแปลไทยแล้วนะครับ
แต่รู้สึกเค้าจะเริ่มดูเชิงจากแค่ วันพีซ กับ มายฮีโร่ ก่อน

ใครอ่านภาษาอังกฤษไม่เก่งก็ไม่ใช่ปัญหาแล้วนะ
คอนเทนต์ยาวอย่างกับมีสปอนเซอร์แต่ไม่ใช่นะครับ :lol:
เราสนุกกับอะไรแล้วก็อย่าลืมสนับสนุนเท่าที่ทำได้ด้วยล่ะ
ให้สิ่งที่เรารักได้มีช่องทางทำกิน และอยู่กับเราไปนานๆครับ

-------------

VVV จิ้มเข้าไปตรงแถบข้างบนนี่เลย ที่เขียนว่ามีภาษาไทย VVV

มันเปลื่ยนพาสาตรงไหนครับ
mahaza

โพสต์โดย Gravelknight เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 13, 2019 2:53 pm

mahaza เขียน:
มันเปลื่ยนพาสาตรงไหนครับ

ถ้าเข้าผ่าน app มือถือ ให้กดไอคอน browse ข้างล่างก่อนครับ
แล้วพิมเสิร์ชชื่อ "วันพีซ" เป็นภาษาไทยเลย
หรือถ้าหน้าแรกยังมีแถบใหญ่ๆที่เขียนว่า
"วันพีซมีภาษาไทยแล้วนะ" กดตรงนั้นเข้าไปก็ได้ครับ

พอเสิร์ชเจอทีนึงแล้วก็ติ๊กตรง favorite ไว้เลย
คราวหน้าเข้ามาก็กดไอคอน favorite ข้างล่าง ไม่ต้องเสิร์ชใหม่

หรือถ้าเข้าผ่านเว็บมังงะพลัส มันจะมีแถบให้เสิร์ชขวาบน
คือพิมพ์ว่า "วันพีซ" ภาษาไทยไปเลยครับ
(สะกดให้ถูกต้อง ซ.โซ่ นะ วันพีช ช.ช้างไม่เจอนา)

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!