คุยกันก่อน 1062 จะมา มองถึงความเป็นไปได้

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

คุยกันก่อน 1062 จะมา มองถึงความเป็นไปได้

โพสต์โดย djtori เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 02, 2022 9:42 am

ดร. เวก้าพังก์ สามารถทดลองแล้วให้อาวุธกินผลปีศาจได้

แล้วสมมุติ ถ้าเกิดแฟร้งกี้ ที่เป็นไซบอร์ก สามารถ
แยกร่างเป็นชิ้นได้อิสระ ใช้กรณีเดียวกัน
เช่นให้แขนทั้ง 2 ข้าง กินผลปีศาจไปข้างละผล
ขาสองข้าง กินไปอีก 2 ผล ตัวไม่ต้องกิน

แบบนี้ แฟร้งกี้จะสามารถใช้พลังได้ถึง 4 ผลหรือเปล่า
เพราะให้สิ่งของเป็นตัวกิน ไม่ใช่ร่างเนื้อของแฟร้งกี้โดยตรง

ดร.เวก้า จะคิดถึงการทดลองเหล่านี้ กับพวกหุ่นยนต์ไหม
คือถ้าทำได้ แฟร้งกี้จะเทพมาก
djtori

Re: คุยกันก่อน 1062 จะมา มองถึงความเป็นไปได้

โพสต์โดย hero2_pig เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 02, 2022 10:12 am

djtori เขียน:ดร. เวก้าพังก์ สามารถทดลองแล้วให้อาวุธกินผลปีศาจได้

แล้วสมมุติ ถ้าเกิดแฟร้งกี้ ที่เป็นไซบอร์ก สามารถ
แยกร่างเป็นชิ้นได้อิสระ ใช้กรณีเดียวกัน
เช่นให้แขนทั้ง 2 ข้าง กินผลปีศาจไปข้างละผล
ขาสองข้าง กินไปอีก 2 ผล ตัวไม่ต้องกิน

แบบนี้ แฟร้งกี้จะสามารถใช้พลังได้ถึง 4 ผลหรือเปล่า
เพราะให้สิ่งของเป็นตัวกิน ไม่ใช่ร่างเนื้อของแฟร้งกี้โดยตรง

ดร.เวก้า จะคิดถึงการทดลองเหล่านี้ กับพวกหุ่นยนต์ไหม
คือถ้าทำได้ แฟร้งกี้จะเทพมาก

อาจจะมีเงื่อนไขอะไรบางอย่างก็ได้คับ หรือไม่ก็อาจจะอธิบายเป็นมุกแก๊ก ว่า มันก็คือแฟร้งกี้ 1 คน.....

แต่อย่างนี้ก็น่าคิดนะครับ อย่างกรณีของชิกิ ดาบ 2 เล่มกินผลปีศาจ แล้วเอามาเป็นขาตัวเอง ก็ได้ 2 พลังเลยนะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hero2_pig

Re: คุยกันก่อน 1062 จะมา มองถึงความเป็นไปได้

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 02, 2022 12:07 pm

เท่าที่เห็นในเรื่องจะมีแต่สายโซออนนะ แต่ก็ยังไม่มีอะไรมายืนยันชัดเจนว่าสิ่งของจะกินได้แต่ผลสายโซออน

ถ้ากินได้เฉพาะโซออนผมว่าคงคุมลำบากครับ :lol:

แต่ถ้ากินสายอื่นได้ด้วยก็คงทำได้หมดแหละ (4 ผล) เพียงแต่คิดว่าในเรื่องคงไม่ทำถึงขนาดนั้น

ส่วนตัวผมอยากให้ได้วิทยาการแบบของ Z หรือแนว ๆ หินไคโรมากกว่าครับ ดูเหมาะกับหุ่นยนต์ดี
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย powerbomb เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 02, 2022 1:04 pm

ผมคิดกลับกันว่าเป็นผลปีศาจต่างหากที่เลือกกินของมันเอง โดยสิ่งของเหล่านั้นผ่านกระบวนการพิเศษอย่างใดอย่างหนึ่ง คือถ้ามันกินเองได้ทั้งหมดโลกวันพีชมันก็ผิดเพี้ยนแล้วอะครับ เช่นกรรไกรกินผลกระดาษ นึกไม่ออกเลยจะมีหน้าตายังไง หรือโลกกินผลดวงจันทร์เงี้ยมันไม่เมคเซนส์เท่าไหร่ คือการที่ผลปีศาจรวมร่างกับสิ่งไม่มีชีวิตได้เนี่ยสงสัยว่าอาจจะต้องผ่านกระบวนการทดลอง(ปลุกเสก)จาก Dr.V ก่อน
รูปภาพ
powerbomb

โพสต์โดย Satahum เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 02, 2022 1:37 pm

เราว่าสิ่งของกินผลโซออน ก็เพราะทำให้สิ่งของมีชีวิตจิตใจ เป็นสัตว์ชนิดนั่นๆ

แต่ถ้ากินผลสายอื่น สิ่งของก็คือสิ่งของ ไม่ได้มีความคิดอะไรที่จะเลือกใช้งานพลังได้ เช่น ดาบกินผลไฟ การจะactivateพลังไฟ มันก็ต้องมาจากตัวเจ้าของพลัง ซึ่งสิ่งของมันไม่ได้มีความรู้สึกนึกคิดที่จะใช้พลังไฟ ในขณะที่ ดาบกินผลช้าง จะมีชีวิตของช้างอยู่ในตัวดาบ ฟังคำสั่งได้ กลายร่างเองได้

ถ้าเจ้าของอาวุธ ให้อาวุธกินผลปีศาจสายโซออน ตอนใช้งานจริง น่าจะไม่ได้ใช้อย่างอาวุธตัวเอง แต่ใช้ออกมาในรูปแบบของสัตว์นั้นเลยมากกว่า ถ้าแขนกลของแฟรงกี้กินผลนกเหยี่ยว(สมมติ) ตอนใช้งาน ก็คงใช้แบบเหยี่ยวบินไปตี ไม่ใช่ติดอยู่ที่แขนเหมือนเดิม
Satahum

โพสต์โดย RoMance เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 02, 2022 10:20 pm

ถ้าแยกชื้นส่วน แขน ขา กืนผลปีศาจ ก็คงจะออกมาแบบ อาวุธ ดาบ ปืน และครับ

ก็แค่สั่งมันก็เท่านั้น เพราะมันมีชีวืตเป็นของมันเอง คงจะออกมาคล้ายๆ ผลเทียม นั้นละครับ

ถ้าขากืนผลนก ทั้งสองข้าง ก็สั่งให้บืนได้อะ

ถ้าแขนกืนผลงู แขนก็คงยึดได้แบบงู สั่งให้ไปฉก ได้เลย

อันนี้คงมีแต่ผลสายโซอน อะ เพราะมันมีชีวืตเป็นของตัวเองอยู่แล้ว สายอื่นไม่มี

สำหรับผมนะ ตัวแฟรงกี้ ไม่ต้องทำแบบนั้นหรอก เอาไปยัด ให้ รถถังกับมอไซค์ ที่ประกอบร่างเป็นโชกุนแฟรง ผมว่าเวืร์คกว่าอีก เอาตรงตัวเลย มอไซค์เป็นแรด รถถังเป็นเต่า คงออกมาเท่ดี แข็งแกร่งขึ้นเยอะ
RoMance
Sapphire Dragon
Sapphire Dragon

โพสต์โดย djtori เมื่อ จันทร์ ต.ค. 03, 2022 9:55 am

Satahum เขียน:เราว่าสิ่งของกินผลโซออน ก็เพราะทำให้สิ่งของมีชีวิตจิตใจ เป็นสัตว์ชนิดนั่นๆ

แต่ถ้ากินผลสายอื่น สิ่งของก็คือสิ่งของ ไม่ได้มีความคิดอะไรที่จะเลือกใช้งานพลังได้ เช่น ดาบกินผลไฟ การจะactivateพลังไฟ มันก็ต้องมาจากตัวเจ้าของพลัง ซึ่งสิ่งของมันไม่ได้มีความรู้สึกนึกคิดที่จะใช้พลังไฟ ในขณะที่ ดาบกินผลช้าง จะมีชีวิตของช้างอยู่ในตัวดาบ ฟังคำสั่งได้ กลายร่างเองได้

ถ้าเจ้าของอาวุธ ให้อาวุธกินผลปีศาจสายโซออน ตอนใช้งานจริง น่าจะไม่ได้ใช้อย่างอาวุธตัวเอง แต่ใช้ออกมาในรูปแบบของสัตว์นั้นเลยมากกว่า ถ้าแขนกลของแฟรงกี้กินผลนกเหยี่ยว(สมมติ) ตอนใช้งาน ก็คงใช้แบบเหยี่ยวบินไปตี ไม่ใช่ติดอยู่ที่แขนเหมือนเดิม

แต่ผลปีศาจ ที่อาวุธของแบล็กมาเรีย กินเข้าไป ก็เป็นผลสไมด์ ใช้ไฟได้ด้วยนะครับ
djtori

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ จันทร์ ต.ค. 03, 2022 11:04 am

ถ้าแฟรงกี้ต้องกลายเป็นอะไรแบบนั้น เจ้าตัวคงไม่ยอมหรอกครับ
คิดอะมันคิดได้ครับ แต่บางทีต้องคิดถึงจิตใจตัวละครด้วยว่า ถ้าเป็นเจ้าตัว จะยอมเป็นแบบนั้นไหม?
ไม่มโน

โพสต์โดย Satahum เมื่อ จันทร์ ต.ค. 03, 2022 11:42 am

djtori เขียน:
Satahum เขียน:เราว่าสิ่งของกินผลโซออน ก็เพราะทำให้สิ่งของมีชีวิตจิตใจ เป็นสัตว์ชนิดนั่นๆ

แต่ผลปีศาจ ที่อาวุธของแบล็กมาเรีย กินเข้าไป ก็เป็นผลสไมด์ ใช้ไฟได้ด้วยนะครับ

อันนั้นรู้สึกจะเป็นผลหมาปั๊กนะครับ แล้วใช้ไฟได้ด้วยการวิ่งบนกงล้อ แบบแฮมสเตอร์ ทำให้เกิดไฟ ตัวอาวุธของแบล็คมาเรียเลยมีชีวิตเป็นหมาปั๊ก
Satahum

โพสต์โดย djtori เมื่อ อังคาร ต.ค. 04, 2022 7:37 am

Satahum เขียน:
djtori เขียน:

อันนั้นรู้สึกจะเป็นผลหมาปั๊กนะครับ แล้วใช้ไฟได้ด้วยการวิ่งบนกงล้อ แบบแฮมสเตอร์ ทำให้เกิดไฟ ตัวอาวุธของแบล็คมาเรียเลยมีชีวิตเป็นหมาปั๊ก

อ้อ ผมลืมไป ขอบคุณครับ
djtori

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!