กฎ Talk About One Piece [อ่านก่อนทุกคน]

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

กฎ Talk About One Piece [อ่านก่อนทุกคน]

โพสต์โดย capraoro เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:22 pm

1. ห้าม 18+ ทุกชนิด คำพูดล่อแหลมก็รวมด้วย
-โทษ ตักเตือน / 7-30 วัน / ถาวร / แล้วแต่ความรุนแรงและดุลพินิจของม็อด

2. คำหยาบคายที่ไม่เหมาะสม รวมถึงการหยามเหยียด เหยียบย่ำ ดูถูกสติปัญญา
[ถามว่าแค่ไหนไม่เหมาะสม เดี๋ยวผมจะแบนให้ดูเป็นกรณีศึกษาให้ถ้ามีนะ]
-โทษ ตักเตือน / 7-30 วัน / ถาวร / แล้วแต่ความรุนแรงและดุลพินิจของม๊อด

3. ระราน คอมเม้นทำลายความรู้สึก [กระทู้มันมีหัวกระทู้จั่วอยู่ไม่ถูกใจก็ไม่ต้องเข้า]
-โทษ แบน 7 วัน > 30 วัน > ถาวร

4. ทะเลาะกัน [ใครระรานโดนข้อข้างบน ส่วนคู่กรณีห้ามสวนจนผิดกฎให้ PM แจ้งผมหรือม๊อดอื่นแทน
เช่น ถ้าเขาผิดกฎมาแต่คุณไม่ pm บอกผมแล้วผมไม่เห็น แล้วคุณผิดกฎสวน แล้วผมมาเห็นทีหลัง
อันนี้บินคู่นะครับ ไม่ว่าจะอย่างไรห้ามผิดกฎถ้าผมไม่ทันเห็นให้แจ้งผมแทนที่จะไปผิดกฎสวน]
-โทษ แบน 7 วัน > 30 วัน > ถาวร

5. ปั้ม [ห้ามโพสต่อคอมเม้นตัวเองนะครับใช้ Edit เอาถ้าผมเห็นผมจะลบ ถ้าบ่อยจัดหน้าเดิมโดนนะครับ]
-โทษ แล้วแต่ดุลพินิจของม๊อด

6. แขวะแดกดัน [ถ้าผมเห็นกระทู้ไหนตั้งมาโดยส่อเจตณาแขวะแดกดันไม่ว่าคุณจะยืนกรานว่าคิดงั้นจริง
โดนนะครับ เพราะการสื่อความหมายแบบเข้าใจเองคนเดียวแต่คนอื่นไม่เข้าใจด้วยผมถือเป็นความผิด]
-โทษ ตักเตือน > แบน 7 วัน > 30 วัน > ถาวร

7. ร่างแยก [เล่นบอร์ดมีไอดีเดียวก็พอแล้วมี 2 ขึ้นมาเจตนาก็ไม่ดีแล้วถ้าผม PM ไปแล้วอธิบายได้ไม่ดีพอโดน]
-โทษ ถาวรทุกไอดี

ถ้ามีอะไรที่ผมรู้สึกว่าไม่ครอบคลุมผมสามารถเพิ่มกฎได้ แต่ผมจะแจ้งให้ทราบและทำการตักเตือนในครั้งแรกแทน
ทั้งนี้การตัดสินใจของม๊อดทุกคนถือเป็นที่สุด
"ต่อยแน่นอน"

ภาพประจำตัวสมาชิก
capraoro
Sapphire Dragon

Re: กฏ Talk About One Piece [อ่านก่อนทุกคน]

โพสต์โดย capraoro เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:34 pm

กรณีศึกษาที่ 1 นะครับ
หัวกระทู้
Spoiler:  

Vitz เขียน:เนื่องจากไปเห็นในหน้า FB THAI ONE PIECE by TLK เป็นกระทู้จาก Oro Jackson เขียนโดยคุณ Divvens
ลิ้งตามนี้เลยครับ
http://orojackson.com/threads/8-priceless-moments-from-one-piece-chapter-800.15665/

คุณ TLK แปลไว้แบบคร่าวๆสั้นๆในหน้าเฟซแล้ว แต่เผื่อว่ามีคนอยากอ่านเต็มๆหน่อย หรือไม่ได้เล่นเฟซ ผมก็เลยแปลมาฝากครับ

One Piece Chapter 800 was probably one of the most anticipated chapters in the recent past, albeit most of the anticipation was created by fans who speculated the unimaginable to happen, based on a pure number. They wouldn't have learnt their lesson, and we are sure to see the same uproar come Chapter 900, but we'll take a step back, let's have a look at 8 priceless moments from Chapter 800 that makes it a true "One Piece" chapter.
วันพีซตอนที่ 800 อาจจะเป็นตอนที่ถูกคาดหวังมากที่สุดในช่วงหลังนี้ แม้ว่าความคาดหวังส่วนใหญ่จะเกิดจากแฟนๆที่เดาเอาเองว่าจะมีเรื่องเหนือจินตนาการเกิดขึ้นเพียงเพราะว่าเลขตอนมันสวยล้วนๆ แฟนๆพวกนี้ไม่เคยเรียนรู้และเราจะได้เห็นความวุ่นวายในหมู่แฟนๆแบบเดิมเมื่อตอนที่ 900 มาถึงแน่นอน แต่ตอนนี้เราจะลองถอยมาสักนิดแล้วลองมาดู 8 ช่วงเวลาเลอค่า จากตอนที่ 800 ที่ทำให้ตอนนี้เป็นตอนแบบ “วันพีซ” ที่แท้จริง

8. Zoro, The Impatient
He never was someone who would follow etiquette, and that sure brought a few giggles and smiles to everyone reading the chapter. His ill-mannerism continued throughout the chapter, as he sipped the sake one hand at a time.
8. โซโลผู้ใจร้อน
โซโลไม่ใช่คนที่จะทำตามสมบัติผู้ดี และนั่นทำให้คนที่อ่านตอนนี้อดจะยิ้มหรือขำออกมาไม่ได้ โซโลแสดงมารยาทแย่ๆออกมาตลอดทั้งตอน มีอยู่ตอนนึงที่ถึงกับเอามือจ้วงเหล้าซด

รูปภาพ

7. It Was Him!
At the very last minute before Luffy lifts his cup, Zoro finishes drinking while Usopp continues to shout at him.
7. ตัวการคือหมอนี่เอง!
ในตอนสุดท้ายก่อนที่ลูฟี่จะได้จับจอกเหล้า โซโลก็ซัดซะเกลี้ยงแล้ว ระหว่างที่อุซปกำลังด่าอยู่นั่นแหละ

รูปภาพ

รูปภาพ

6. Giant Or Dwarf, Everyone's Equal
Eiichiro Oda at his best, while we laughed at the fact that Hajrudin - a giant had to manage with a small cup, we also noticed that Leo had a huge cup compared to his size. But did we understand the subtle message behind Oda's illustration? Equality. Under their leader, Straw Hat Luffy - they serve equally as loyal subordinates. The cup they drink from is same in size, the only difference is the size of the people behind it.
6. ไม่ว่ายักษ์หรือคนแคระ ทุกคนเท่าเทียมกัน
สมกับที่เป็นโอดะแท้ๆ, ขณะที่เรากำลังหัวเราะที่ยักษ์อย่างฮัจรูดินต้องใช้จอกเหล้าเล็กๆ เราก็เห็นเหมือนกันว่าจอกเหล้าของลีโอดูใหญ่มากเมื่อเทียบกับตัว แต่เราเข้าใจข้อความที่โอดะซ่อนไว้ในภาพหรือไม่?
นั่นคือความเสมอภาค ภายใต้ผู้นำอย่างลูฟี่หมวกฟาง พวกเขาเท่าเทียมกันในฐานะผู้รับใช้ที่ซื่อสัตย์ จอกที่ทุกคนใช้มีขนาดเท่ากัน เรื่องเดียวที่แตกต่างคือขนาดของคนเท่านั้น

รูปภาพ

5. Gorilla-Kun!
Sengoku sure seems friendly with animals, isn't it? As we all continue to wonder where is the goat that used to usually be seen next to Sengoku - we shouldn't miss out the hilarious fact that Sengoku is sitting on top of the Gorilla, and presumably riding on it throughout Dressrosa. Oh, and we get another memorable expression from Fujitora!
5. กอริล่าคุง!
ดูเหมือนว่าเซนโงคุจะเป็นมิตรกับพวกสัตว์ ขณะที่เราคงต้องสงสัยต่อไปว่าเจ้าแพะที่เคยอยู่กับเซนโงคุหายไปไหน เราก็ไม่ควรจะพลาดเรื่องที่ เซนโงคุนั่งอยู่บนกอริล่า และน่าจะขี่กอริล่าอยู่แบบนี้ตลอดเวลาที่อยู่ที่เดรสโรซ่า อ้อ แล้วเรายังได้เห็นสีหน้าที่น่าจดจำของฟูจิโทระด้วยนะ

รูปภาพ

4. Baby 5, Don't Hurt Me... Don't Hurt Me... No More
She joins the celebrations, making her a part of the Straw Hat Alliance Fleet! Now Sai... be careful, it would be pretty easy for her to cheat on you unknowingly.
4. เบบี้ 5...อย่าทำร้ายฉัน...อย่าทำร้ายฉัน...อีกเลย
เธอร่วมฉลองด้วย ทำให้เธอเป็นส่วนหนึ่งของกองเรือพันธมิตรหมวกฟาง ไซ...ระวังไว้นะ เธออาจจะนอกใจนายได้ง่ายๆแบบไม่ได้ตั้งใจ

รูปภาพ

3. The Law, Smiles
After being an arm less for a substantial amount of time, he looks quite happy. Law fans would definitely treasure that smile!
3. ลอว์กับรอยยิ้ม
หลังจากที่แขนขาดอยู่ครู่ใหญ่ ตอนนี้ลอว์ดูมีความสุขดี ยิ้มนี้ของลอว์คงจะตราตรึงอย่ในใจแฟนๆนะ!

รูปภาพ

2. Party Like A Monster
Cavendish doesn't need to sleep for Hakuba to surface... he just needs to party hard! Oh and Bartolomeo continues to cry, he just can't stop.
2. ปาร์ตี้กันอย่างสุดเหวี่ยง
ฮาคุบะสามารถโผล่มาโดยที่คาเวนดิชไม่ต้องหลับก็ได้ แค่ปาร์ตี้ให้สุดเหวี่ยงเท่านั้น! อ้อ แล้วบาร์โธโลมีโอก็ยังร้องไห้ไม่หยุดนะ

รูปภาพ

1. The Struggle Of Law
Add one more to the list of "Reasons Trafalgar Law Regrets Forming An Alliance With The Strawhat Pirates."
1. ความลำบากของลอว์
เพิ่มอีกหนึ่งเรื่องเข้าไปในรายการ “เหตุผลที่ทราฟัลก้า ลอว์ เสียใจที่มาร่วมเป็นพันธมิตรกับกลุ่มโจรสลัดหมวกฟาง” ได้เลย (ดูรูปประกอบ)

รูปภาพ

ผิดกฏข้อที่ 3
PETERage เขียน:ก็มีแต่ข้อ 6 นี่ล่ะที่พอจะมีคุณค่าเอามาเขียนอะไรได้

แต่ไอ้ 7 ข้อที่เหลือเนี่ยมันไม่มีอะไรจริงๆ ไม่สมควรใช้คำว่าเลอค่า

ประกอบกับคอมเม้นดูเป็นการจงใจสุมไฟไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่ให้กระทู้ที่พึ่งเลิกดราม่าไปหมาดๆมาดราม่ากันใหม่

ผิดกฏข้อที่ 4 ร่วมกับ 2
Fatbears เขียน:ตั้งใจจะเม้นโง่ๆ เพื่อให้บรรยากาศในกระทู้เปลี่ยนไป คนพวกนี้เค้าต้องการอะไรจากสังคม เราพอจะช่วยอะไรเค้าได้บ้าง

ดูถูกสติปัญญาชัดเจนครับ

จริงๆกรณีนี้ PETERage ควรจะโดนคนเดียว แต่ Fatbears เลือกที่จะลงไปนัวเองโดยไม่แจ้งผม คนละ 7 วันครับ

กรณีศึกษาที่ 2 นะครับ
Devon_bee เขียน:ตรงๆเลยนะคะ

จริงๆชอบเข้ามาอ่านที่นี่มาก
แต่หลังๆเจอแต่พวกด่า One Piece นู่นนั้นนี่ เกรียนไปวันๆ ปากยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม

รำคาญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญ

พวกเมิงไม่ชอบก้อเลิกอ่านไปสิวะคะ จะมาคอยอ่านคอยตอบทุกตอนทำไม

ไปอ่านเรื่องอื่นเลยไป การ์ตูนมีเป็นล้านเรื่อง
หรือเก่งมากก้ไปเขียนเอาเอง ซื้อก้อไม่ซื้อ อ่านก้อฟรี โคตรหน้าด้านเลย
ถ้านึกว่าเก่งกันมาก ก้อไปเขียนแล้วไปขายให้มันได้สัก 10 เล่มก่อนแล้วค่อยมาวืจารณ์

ขอโทษ Admin ที่ไม่สุภาพค่ะ เหลืออดละ

Devon_bee เขียน:มีสิทธิ์วิจารณ์ได้ค่ะ คิดในแง่มุมลูกค้าก้อได้ค่ะ แต่ทำไมคนที่วันๆเอาแต่ด่า มักจะมาเสนอหน้าตอนใหม่อยู่เรื่อยๆ ถ้าลูกค้าเกลียดสินค้ามาก จะทนใช้ไปทำไมคะ เลิกใช้สิคะ ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ แต่ใช้ไปด่าไป ด่าทุกอาทิตย์ทุกตอนนี่คือ? เกลียดตัวกินไข่? เกลียดปลาไหลกินน้ำแกง?

ดิชั้นก้อเป็นลูกค้าค่ะ ซื้อทุกเล่มทุกตอน ยิ่งตอนล่วงหน้าได้อ่านฟรีนี่โคตรซาบซึ้ง ยังไม่เข้าใจเลยค่ะ เอาตรงๆ
ข้าวมันไก่กินแล้วไม่อร่อย ด่ามันทุกวัน แต่ไปกินมันทุกวัน แบบนี้เรียกว่าไรคะ? คนบ้า? สร้างกระแส? อินดี้? ฮิปเสตอร์?

อันนี้ดูถูกสติปัญญา หยามเหยียดนะครับ เข้าใจว่าปัญหาเรื้อรังเก็บกดมาก่อนที่ผมจะมาเป็น mod
แล้วก็ประกอบกับไม่ได้อ่านกฎที่ผมตั้งขึ้นมาใหม่ด้วย แต่ก็นั่นแหละครับผมไม่สามารถละเว้นได้ครับ 7 วัน ครับ

capraoro

Re: กฏ Talk About One Piece [อ่านก่อนทุกคน]

โพสต์โดย capraoro เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:34 pm

จอง

capraoro

จอง

capraoro

จอง

capraoro

โพสต์โดย Jamezaku เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:34 pm

ชอบกฏมากๆครับ

จริงๆผมนิสัย ขี้ฟ้อง

แต่ที่ผ่านมาถ้าเป็นชื่อผมไปฟ้องมักจะโดนดองงาน

เลยต้องไปแดกดันกันเอง

หลังจากนี้ผมขอใช้สิทไห้เต็มที่นะครับ
Jamezaku

โพสต์โดย Bankbank เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:34 pm

ดีครับ ... ใครทำตามกฏกติกาไม่ได้ !!! ก็แค่อ่านอย่างเดียวพอ บอร์ดจะได้สงบ
Bankbank

โพสต์โดย capraoro เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:35 pm

ผมจองไว้ 4 โพสไว้เป็นกรณีศึกษานะครับ ส่วนมะกี้ผมขอลบเม้นไปเลยละกัน [ลบไปแล้ว]

ตอบคำถามเมื่อกี้ครับ
ไม่ต้องห่วงครับทุกอย่างไม่มียาก ถ้ามีปัญหาขึ้นมาเดี๋ยวผมจะแบนทำกรณีศึกษาให้เลย แล้วจะแปะไว้ในกระทู้นี้หละ

capraoro

โพสต์โดย จาu[Nui]ร้อยลีลา เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:39 pm

Jamezaku เขียน:ชอบกฏมากๆครับ

จริงๆผมนิสัย ขี้ฟ้อง

แต่ที่ผ่านมาถ้าเป็นชื่อผมไปฟ้องมักจะโดนดองงาน

เลยต้องไปแดกดันกันเอง

หลังจากนี้ผมขอใช้สิทไห้เต็มที่นะครับ

555 เอาเลยคับ

พ่อครัว/หน่วยต่อสู้ กลุ่มโจรสลัดผมดก

ประวัติส่วนตัว โดนแบนแล้ว II ครั้ง

Kaizoku & Misc BOARD<<เข้ามาคุยกันเยอะๆนะคับ ตลกหรือไม่ตลกรับหมดจร้า
จาu[Nui]ร้อยลีลา

โพสต์โดย 07arsenal07 เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2015 2:42 pm

รับทราบครับท่านแพะ
07arsenal07

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!