4เหตุผลที่ทำให้คิดว่าโมโมะเป็นมังกร(น้ำ)

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: 4เหตุผลที่ทำให้คิดว่าโมโมะเป็นมังกร(น้ำ)

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร ก.ย. 07, 2021 12:50 pm

doghero เขียน::mrgreen: สะกัดจาก DNA ไคโด
แล้วมันจะกลายเป็นมังกรที่แตกต่างจากไคโดได้อิท่าไหนว๊าาาาา

หาเหตุผลที่มันจะแตกต่างกันได้ยากมาก

โดยส่วนตัวผมมองเป็น2ส่วนนะครับ
1.ทางกายภาพโครงสร้างมังกรของไคโด
สามารถส่งต่อผ่านDNAได้
2.พลังมายา(ที่โซออนสายมายาสายต่างๆ)ได้รับมา
เป็นพลังที่มีเพียง1เดียว (ไม่)สามารถส่งต่อผ่านDNAมาได้ครับ

ไม่รู้ผมคิดผิดรึคิดถูกกันแน่นะครับ
ไว้รอลุ้นอ.โอดะเฉลยแล้วกันครับ
มโนสำคัญกว่าความรู้

Re: 4เหตุผลที่ทำให้คิดว่าโมโมะเป็นมังกร(น้ำ)

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อังคาร ก.ย. 07, 2021 1:23 pm

Satahum เขียน:อ่านแล้วปวดหัว แต่ก็ขอบคุณที่ตอบครับ คงเป็นลำดับการคิดและการจินตนาการส่วนตัวจริงๆ

ผมว่าการเรียงลำดับของเขามันผิดอะ คนปกติจะไม่เรียบลำดับความคิดแบบนี้ ผมเห็นมาหลายโพสต์แล้ว
ไม่มโน

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร ก.ย. 07, 2021 1:27 pm

ยกตัวอย่าง
ถ้าเราโคลนนิ่ง(ลูฟี่) ณ ตอนปัจจุบันที่กินผลยางเข้าไปแล้ว
ยกมาทั้งนิวเคลียสเลยโครงสร้างDNDแบบเดียวเหมือนกันแป๊ะ

เราจะได้ (ลูฟี่น้อย) ที่มีร่างกายเป็นยางมาด้วยรึเปล่า

เราจะได้เพียง ลูฟี่น้อย ที่น่าตาเหมือน ลูฟี่

เพราะเมื่อลูฟี่ตายแล้ว พลังของผลปีศาจ
ก็จะไปหาที่อยู่ใหม่

เหตุผลนี้(สำหรับโซออนสายมายา)เท่านั้นนะครับ
เพราะเป็นสัตว์ในนิยาย

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามังกรตามธรรมชาติแบบโมโมะมีจริงไหม
เห็นมีรูปปั้นอยู่2ที่
1.เกาะเงือก
2.เกาะโอนิงาชิมะ

ผมว่าถ้าเป็นมังกรตามธรรมชาติแบบที่พังค์ฮาซาร์ด
น่าจะได้ความสามารถพ่นไฟมาด้วยนะ
ไม่แน่ใจว่ามังกรของไคโดเป็นสัตว์ตามธรรมชาติ
หรือสัตว์มายากันแน่ครับ

โพสต์โดย chutiponbig เมื่อ อังคาร ก.ย. 07, 2021 1:35 pm

ปกติผมไม่ได้เป็นสายมโนนะ แต่รอบนี้ผมก็มีแอบแคลงใจเรื่องที่เวกาพังค์บอกว่าเป็นการทดลองที่ล้มเหลวเหมือนกัน เอาเป็นว่าไม่มีอะไรดีไปกว่ารอดูพลังของโมโมะกันครับ 555
chutiponbig

โพสต์โดย norulep เมื่อ อังคาร ก.ย. 07, 2021 2:23 pm

ทำไมถึงคิดว่า ผลงานที่ล้มเหลว คือของด้อยคุณภาพกัน

ในมุมเวก้าพังค์น่าจะได้รับโจทย์สร้างผลปีศาจสำหรับกองทัพ
เหมือนที่ซีซ่าร์ผลิต คือทำจำนวนเยอะได้

ตรงนี้ถ้าผลที่โมโมะกิน น่าจะทำจากเลือดไคโดตอนที่โดนจับ
บวกกับคนกินคือโมโมะ ตัวละครที่โดดเด่น

ลักษณะความสามารถจากร่างมังกรแล้ว "ช่างเหมือนราวกับ" ไคโด
แปลว่าความสามารถผล ไม่น่าพลาด
แต่ไม่สามารถทำซ้ำได้อีก คือล้มเหลวสำหรับกองทัพ

บวกกับเจตนาแฝงอะไรสักอย่างที่แปลในทางดีคือไม่อยากให้ใครได้ไป
ก็เรียกได้เต็มปากว่าผลงานที่ล้มเหลวนะครับ

...

ลองคิดดู ถ้าตอนหลังเจอว่าเวก้าพังค์ทำได้เยอะๆ มังกรบินกันเกร่อ โมโมะหมดคุณค่าเลยทันที 555
norulep

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อังคาร ก.ย. 07, 2021 4:18 pm

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:ยกตัวอย่าง
ถ้าเราโคลนนิ่ง(ลูฟี่) ณ ตอนปัจจุบันที่กินผลยางเข้าไปแล้ว
ยกมาทั้งนิวเคลียสเลยโครงสร้างDNDแบบเดียวเหมือนกันแป๊ะ

เราจะได้ (ลูฟี่น้อย) ที่มีร่างกายเป็นยางมาด้วยรึเปล่า

เราจะได้เพียง ลูฟี่น้อย ที่น่าตาเหมือน ลูฟี่

เพราะเมื่อลูฟี่ตายแล้ว พลังของผลปีศาจ
ก็จะไปหาที่อยู่ใหม่

เหตุผลนี้(สำหรับโซออนสายมายา)เท่านั้นนะครับ
เพราะเป็นสัตว์ในนิยาย

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามังกรตามธรรมชาติแบบโมโมะมีจริงไหม
เห็นมีรูปปั้นอยู่2ที่
1.เกาะเงือก
2.เกาะโอนิงาชิมะ

ผมว่าถ้าเป็นมังกรตามธรรมชาติแบบที่พังค์ฮาซาร์ด
น่าจะได้ความสามารถพ่นไฟมาด้วยนะ
ไม่แน่ใจว่ามังกรของไคโดเป็นสัตว์ตามธรรมชาติ
หรือสัตว์มายากันแน่ครับ

ก็แค่ได้มนุษย์ยางคนที่ 2 จะคิดอะไรมาก

ส่วนมังกรของไคโด มันคือสัตว์มายา ในเรื่องก็บอกอยู่
ไม่มโน

โพสต์โดย doghero เมื่อ อังคาร ก.ย. 07, 2021 6:32 pm

:mrgreen:
คือพลังของโมโมะคือผลเทียม
ที่สกัดจากพลังผลปีศาจของไคโดครับ

ส่วนไคโดมันคือพลังจากผลปีศาจจริง
ฉะนั้นตัดปัญหาเรื่องพลังผลปีศาจมีได้แค่หนึ่งเดียวออกได้เลย
มันคือผลจริงกับผลเทียม

และอีกอย่างคุณบอกว่ามันก๊อปได้แต่รูปร่าง
คุณลืมไปหรือเปล่าว่า การแปลงร่างเป็นรูปร่างมังกรนั่นคือความสามารถจากผลปีศาจ
ไม่ใช่ว่าไคโดแปลงร่างเป็นมังกรได้เพราะไคโดเป็นมังกร
และพลังไฟที่ไคโดใช้ได้ก็คือความสามรถที่ติดตัวมาของมังกร ไม่ใช่ความสามารถจากผลปีศาจ

ฉะนั้นการที่โมโมะแปลงร่างเป็นมังกรโมเดลเดียวกับไคโดได้
นั่นก็หมายถึงโมโมะได้พลังผลปีศาจแบบเดียวกันกับไคโดมาด้วยไง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
doghero

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ เสาร์ ก.ย. 11, 2021 4:27 pm

เรื่องการแปลงร่างผมเองก็ยังงงๆอยู่ครับ
ตามหลักแล้วผมคิดว่า
ผลเทียมควรจะแปลงร่าง(ถาวร)เลย

เช่น ผลสไมล์(ของซีซ่า) จะสังเกตุว่าบางส่วนจะกลายเป็นสัตว์ถาวรเลย แต่ลักษณะเหมือน (เนื้องอก) ซะมากกว่า

ส่วนเวก้าพังค์
ผลโซออน = อสูรคุมคุกอิมเพลดาว
(ไม่มีความคิดเป็นของตนเอง)
(น่าจะเป็นผลเทียมสายโซ่ออนที่ประสพความสำเร็จเกือบ
100 % แล้วนะ)
กลายได้ทั้งร่างแบบถาวร

ถ้าสำเร็จไม่ 100 % ก็ตรงที่สูญเสียความเป็นมนุษย์ไป
ต้องคอยรับคำสั่งอย่างเดียว

ส่วนสายโซออน(ผลแท้)
จะแปลงร่าง(ไม่ถาวร) จะใช้พลังเมื่อไหร่ก็ได้
คล้ายมีจิ้งจอก 9 หางถูกขังอยู่ในร่างจะยืมพลังมาเมื่อไหร่ก็ได้
แปลงร่างเป็นสัตว์ได้ แปลงร่างไฮบริดได้
แต่ถ้าร่างหลักตายจิ้งจอก 9 หางก็จะไปสถิตในร่างใหม่

แต่ติดตรงผลที่โมโมะกิน
มันสายโซออน(มายา)นี่แหละ

จะว่าควรจะกลายเป็นมังกร(ถาวร)
หรือมนุษย์มังกรร่างไฮบริด(แบบถาวร)ไปเลยก็ไม่ใช่
มันสามารถแปลงเป็นมังกร
และสามารถแปลงกลับมาเป็นมนุษย์ได้อีกนี่สิ

แล้วเส้นแบ่งระหว่าง
ผลเทียม กับ ผลแท้ คืออะไรกันแน่???

ตามความคิดผม
ผลแท้
1.ถ้าผู้กินตาย = ผลปีศาจไปหาที่อยู่ใหม่+ร่างกายกลับเป็นมนุษย์ปกติหลังตาย
2.สามารถแปลงกลับเป็นร่างมนุษย์ได้ตลอดเวลาในขณะมีชีวิต

ผลเทียม
1.ถ้าผู้กินตาย = ผลปีศาจไม่ไปไหน คล้ายๆเซลล์มะเร็งที่ฝังไปในร่างกายไปแล้ว
2.ร่างกายเปลี่ยนแปลงถาวร

ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าในเนื้อเรื่องเคยบอกแล้วใช่ไหมครับว่า
ผลปีศาจเทียม สามารถสร้างได้เพียงสายโซออน
ส่วนสายโรเกีย กับสายพารามีเซีย ไม่สามารถสร้างผลเทียมได้

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 12, 2021 12:26 am

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:เรื่องการแปลงร่างผมเองก็ยังงงๆอยู่ครับ
ตามหลักแล้วผมคิดว่า
ผลเทียมควรจะแปลงร่าง(ถาวร)เลย

เช่น ผลสไมล์(ของซีซ่า) จะสังเกตุว่าบางส่วนจะกลายเป็นสัตว์ถาวรเลย แต่ลักษณะเหมือน (เนื้องอก) ซะมากกว่า

ส่วนเวก้าพังค์
ผลโซออน = อสูรคุมคุกอิมเพลดาว
(ไม่มีความคิดเป็นของตนเอง)
(น่าจะเป็นผลเทียมสายโซ่ออนที่ประสพความสำเร็จเกือบ
100 % แล้วนะ)
กลายได้ทั้งร่างแบบถาวร

ถ้าสำเร็จไม่ 100 % ก็ตรงที่สูญเสียความเป็นมนุษย์ไป
ต้องคอยรับคำสั่งอย่างเดียว

ส่วนสายโซออน(ผลแท้)
จะแปลงร่าง(ไม่ถาวร) จะใช้พลังเมื่อไหร่ก็ได้
คล้ายมีจิ้งจอก 9 หางถูกขังอยู่ในร่างจะยืมพลังมาเมื่อไหร่ก็ได้
แปลงร่างเป็นสัตว์ได้ แปลงร่างไฮบริดได้
แต่ถ้าร่างหลักตายจิ้งจอก 9 หางก็จะไปสถิตในร่างใหม่

แต่ติดตรงผลที่โมโมะกิน
มันสายโซออน(มายา)นี่แหละ

จะว่าควรจะกลายเป็นมังกร(ถาวร)
หรือมนุษย์มังกรร่างไฮบริด(แบบถาวร)ไปเลยก็ไม่ใช่
มันสามารถแปลงเป็นมังกร
และสามารถแปลงกลับมาเป็นมนุษย์ได้อีกนี่สิ

แล้วเส้นแบ่งระหว่าง
ผลเทียม กับ ผลแท้ คืออะไรกันแน่???

ตามความคิดผม
ผลแท้
1.ถ้าผู้กินตาย = ผลปีศาจไปหาที่อยู่ใหม่+ร่างกายกลับเป็นมนุษย์ปกติหลังตาย
2.สามารถแปลงกลับเป็นร่างมนุษย์ได้ตลอดเวลาในขณะมีชีวิต

ผลเทียม
1.ถ้าผู้กินตาย = ผลปีศาจไม่ไปไหน คล้ายๆเซลล์มะเร็งที่ฝังไปในร่างกายไปแล้ว
2.ร่างกายเปลี่ยนแปลงถาวร

ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าในเนื้อเรื่องเคยบอกแล้วใช่ไหมครับว่า
ผลปีศาจเทียม สามารถสร้างได้เพียงสายโซออน
ส่วนสายโรเกีย กับสายพารามีเซีย ไม่สามารถสร้างผลเทียมได้

ทำไมดูเป็นคนเข้าใจอะไรยากจัง

ผลเทียม มันมีแค่ล้มเหลวกับสำเร็จ และมีสำเร็จแค่ผลเดียวคือของเวกาพังค์

ผลที่ล้มเหลวมันก็แยกอีกว่าจะแปลงร่างได้เฉพาะส่วนหรือกลับเป็นร่างคนก็ได้ ส่งนอีกแบบคือแปลงร่างถาวร

ผลที่สำเร็จ คือ มีพลังเหมือนผลต้นแบบ

ส่วนถ้าคนกินตายไปจะยังไงต่อ ยังไม่มีบอก แต่คิดว่าน่าจะจบ ไม่มีไปเกิดใหม่

ไม่ต้องคิดเยอะขนาดนั้นก็ได้นะ ในเรื่องก็มีบอกอยู่แล้ว ดูคุณพยายามจะนิยามมันใหม่ตลอดเลย
ไม่มโน

โพสต์โดย Gravelknight เมื่อ จันทร์ ก.ย. 13, 2021 2:29 am

จากข้อ1. ขอหยิบข้อสังเกตุนึงที่ถูกพูดถึงบ่อยพอสมควรมาครับ.

ถ้าย้อนกลับไปอ่านเล่ม69 ประโยคนี้มาจากลูกน้องซีซาร์พูดถึงผลนี้ว่า
"เป็นผลปีศาจเทียมของเวก้าพังค์" กับ "ได้ยินมาว่าเป็นของผิดพลาด"

ประเด็นคือ เป็นของผิดพลาด แต่กลับถูกซีซาร์เก็บรักษาไว้อย่างดี
ใส่โหลแก้ววางเด่นไว้กลางห้องทดลอง มันเลยดูย้อนแย้งครับ
ตัวผู้พูดเอง(ลูกน้องตัวประกอบ) ก็ไม่ได้น่าเชื่อถือเท่าไหร่ด้วย

เลยถูกพูดถึงว่า จริงๆผลนี้อาจจะเป็นผลปีศาจเทียมที่สมบูรณ์แบบก็ได้นะ
ซีซาร์เลยเอามาวิจัยต่อเพื่อหาวิธีผลิตผลสไมล์
แต่เพื่อไม่ให้โดนคนดูถูก (เพราะซีซาร์มันอิจฉาเวก้าพังค์มาก)
เลยบอกลูกน้องว่านี่เป็นแค่ของผิดพลาด
(ในภาคนั้นซีซาร์มันโกหกชาวบ้านไปทั่วด้วยครับ โกหกทุกเรื่องเลย
เรื่องนี้จึงอาจเป็นอีก 1 เรื่องที่ถูกโกหก)

จากข้างต้นที่กล่าวมา เลยไม่อยากให้ยึดประเด็นนี้มากครับ
เพราะความน่าเชื่อถือต่ำ(อาจผิดพลาดจริงหรือสมบูรณ์ ก็ตอบไม่ได้)

แล้วไคโดก็ไม่ใช่มังกรไฟนะครับ มันใช้ได้ทุกธาตุเลยนินา
(อย่างน้อยที่เห็นใช้ในร่างมังกรก็มี ไฟ กับ ลม แน่ๆล่ะ)
ต่อให้เป็นผลผิดพลาด ก็ยังไม่ซื้อเหตุผลที่จะโยงไปสู่การเป็นมังกรน้ำครับผม

---------

ส่วนเรื่องผลเทียมของเวก้าพังค์ กับผลสไมล์ของซีซาร์
อยากให้มองเป็นผลเทียมคนละประเภทกันนะครับ

ผลสไมล์เอง ก็มีทั้งผู้ใช้สไมล์ที่แปลงร่างถาวรอย่างที่เห็นมากในภาคนี้
กับคนที่แปลงไปกลับได้ แต่ได้เฉพาะส่วน เช่น ชีพเฮด ในภาคโซ
(ด้วยเงื่อนไขว่ากินแล้วมีโอกาสเวิร์คแค่10%)

ส่วนผลเทียมของเวก้าพังค์ มีตัวอย่างเดียวคือโมโมะ
แต่เท่าที่เห็นคือแปลงไปกลับร่างสัตว์กับร่างมนุษย์ได้อิสระ(ทั้งร่าง)
พอโมโมะเป็นผู้ใหญ่ ร่างมังกรก็ดูสมบูรณ์มากเหมือนไคโดเลย

เลยต้องรอดูโมโมะกันช่วงนี้ครับ ว่าดึงพลังธาตุ4ออกมาได้เหมือนไคโดมั้ย
หรือจะแปลงเป็นร่างไฮบริดมนุษย์สัตว์ได้รึเปล่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Gravelknight

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!