รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย Satahum เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 20, 2022 8:37 pm

คุณมโนทำกระทู้ออกทะเลอีกแล้วนะครับ

จินตนาการของคุณที่ว่ามานั้น มันเลยขอบเขตที่คุยกันไปไกลละ

ถ้าคุณอยากระบายจินตนาการของคุณ (แบบไม่มีมูลจากข้อเท็จจริงในเรื่อง)

ไปตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ
Satahum

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 20, 2022 9:59 pm

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:ลองมโนเล่นๆดูนะครับ

ถ้าปล่องภูเขาไฟภูจิที่เป็นปล่องสูงปริ๊ดนั่น อยู่ๆก็จะเกิดการระเบิดขึ้นมาหลังจากนี้

แล้ว ณ ขณะนั้น ก็มีฝูงมังกรกลุ่มใหญ่บินเข้ามาในวาโนะ
(มังกรแบบเดียวกับที่ริวมะเคยฟันขาดมาแล้ว)

ณ ขณะนั้น ลูฟี่ คิดอะไรพิเรนๆขึ้นมาได้

จึงขยายตัวให้ใหญ่ขึ้นในร่างเทพนิกะ
(ความสามารถ = แตะอะไรก็ยืดหยุ่นไปหมด)

ลูฟี่(ร่างนิกะยักษ์) ไปที่ปล่องภูเขาไฟ
แล้วกดลงมาขนานกับพื้น
(โดยให้อุซปเล็งทิศทางของฝูงมังกรที่บินเข้ามาให้)

เมื่อแรงระเบิดได้ที่
ภูเขาไฟที่ปะทุออกมา = ปืนใหญ่ยักษ์(ธรรมชาติ)
ที่ระเบิดออกไปอานุภาพขนาดมหึมาสามารถลบฝูงมังกรยักษ์เหล่านั้นให้หายไปในพริบตาได้

อะไรกันกันครับเนีย ฝูงมังกรบินมาจากไหนครับเนีย แล้วทำไมต้องทำแบบนั้นด้วยครับเนียยยยยยยย
ไม่มโน

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 20, 2022 10:00 pm

เหตุผลง่ายสุดที่ยูเรนัสจะไม่ได้อยู่กับฝ่ายรัฐบาลโลกก็คือ ถ้ารัฐบาลโลกมียูเรนัสแล้ว ทำไมไม่เอาออกมาใช้?
ไม่มโน

โพสต์โดย saimamen เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 20, 2022 10:24 pm

ผมอ่านละงง

การบอกว่ารัฐบาลโลกน่าจะมีอาวุธที่รุนแรงกว่า เพราะชนะเมื่อ 800 ปีที่ว่างเปล่า

การมโนมันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายนะครับ ถ้ามโนจากพื้นฐาน

การมโนที่ดี มันก็คือการใส่จินตนาการ + เหตุผล + ข้อมูล ลงไป

ในแง่นี้ เหตุผล+ข้อมูล = ฝ่ายที่แพ้ครอบครองอาวุธโบราณ (น่าจะอย่างน้อย 2 ชิ้น) แต่รัฐบาลโลกชนะ
ส่วนการมโน คือ สิ่งที่ทำให้รัฐบาลโลกชนะ = อาจเพราะรัฐบาลโลกมีอาวุธที่แรงกว่า ซึ่งจะเรียกว่าการมโนหรือสมมติฐานก็ได้

แต่ไอ้การไปบอกว่า รัฐบาลโลกเป็นผู้ครองครองยูเรนัสจึงจะสมเหตุสมผลกว่า
โดยให้เหตุผลว่า

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน: โพไซดอน = ไม่ใช่อาวุธที่คงทน ( กี่100ปีกว่าจะถือกำเนิด)
พลูตัน = มีแบบแปลน ( น่าจะถูกประดิษฐ์คิดค้นขึ้นมาเพื่อต่อกรกับเผ่ามังกรฟ้า) ประดิษฐ์ขึ้นมาทีหลังสุด
เพราะฉะนั้น
ยูเรนัส = เป็นอาวุธที่คงทนและใช้ได้อย่างถาวร และถือกำเนิดมาก่อน800ปีที่ว่างเปล่า และปัจจุบันเผ่ามังกรฟ้า
น่าจะเป็นฝ่ายที่มีโอกาสครอบครองมากที่สุด

อันนี้มันไม่เรียกว่าการมโนด้วยซ้ำ มันเป็นการตั้งสมมติฐานหรือเชื่อมโยงที่แย่มากๆต่างหาก
คือการที่ 2 อาวุธบนมันไม่ใช่อาวุธถาวร มันเป็นข้อมูลหรือเหตุผลอะไรที่ทำให้ยูเรนัสต้องเป็นอาวุธถาวรอะ ??

แล้วยิ่งประเด็นที่คุณบอกว่า

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน: พลูตัน = ภูเขาไฟฟูจิ นี่แหละ

โดย แบบแปลนที่แฟรงกี้มีอยู่ = การประยุกต์การทำงานของภูเขาไฟ (ที่นานๆจะเกิดการปะทุขึ้นมา) มาเป็นอาวุธที่จะสามารถต่อกรกับเผ่ามังกรฟ้าได้
หรือ ต่อกรกับยูเรนัสได้"

คือคุณ miss data หรอ หรือคุณมี data แต่พยายามเชื่อมโยงมั่วอะ
เพราะในเรื่องก็บอกแล้วว่ามันเป็นเสมือนเรือรบ เป็นสิ่งที่ถูกสร้างขึ้นมาในอดีต และปัจจุบันก็ยังมีแบบแปลน
ในเมื่อมันเป็นสิ่งที่คนสร้างขึ้นมา หรือเป็นเรือ แล้วมันจะไปเป็นภูเขาไฟได้ยังไง

คือผมงงมากเลย นี่มันไม่ใช่มโนแล้ว นี่มันมั่ว สิ่งที่เขียนขึ้นมาโอกาสเป็นไปได้แทบไม่มี
ถามว่าทำไมโอกาสเป็นไปได้แทบไม่มีเลย ก็เพราะว่ามันไปขัดกับข้อมูลในเรื่อง หรือมันไม่เป็นเหตุเป็นผลกับข้อมูลในเรื่อง

เหมือนเลข 1 2 3 4 5 6 7 8 X 10 11 12
ถามว่า X คือเลขอะไร คุณตอบ 67

ผมงงกับการคิดของคุณมาก คือถ้าคุณคิดแบบนี้จริงๆ ผมว่าคุณมีปัญหาด้านการคิดเชื่อมโยงแล้วนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
saimamen

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 20, 2022 10:34 pm

ดีใจจังที่ผมไม่ใช่คนเดียวที่มีปัญหากับตรรกะความคิดของคตุณมโน
ไม่มโน

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 5:54 am

saimamen เขียน:ผมอ่านละงง

การบอกว่ารัฐบาลโลกน่าจะมีอาวุธที่รุนแรงกว่า เพราะชนะเมื่อ 800 ปีที่ว่างเปล่า

การมโนมันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายนะครับ ถ้ามโนจากพื้นฐาน

การมโนที่ดี มันก็คือการใส่จินตนาการ + เหตุผล + ข้อมูล ลงไป

ในแง่นี้ เหตุผล+ข้อมูล = ฝ่ายที่แพ้ครอบครองอาวุธโบราณ (น่าจะอย่างน้อย 2 ชิ้น) แต่รัฐบาลโลกชนะ
ส่วนการมโน คือ สิ่งที่ทำให้รัฐบาลโลกชนะ = อาจเพราะรัฐบาลโลกมีอาวุธที่แรงกว่า ซึ่งจะเรียกว่าการมโนหรือสมมติฐานก็ได้

แต่ไอ้การไปบอกว่า รัฐบาลโลกเป็นผู้ครองครองยูเรนัสจึงจะสมเหตุสมผลกว่า
โดยให้เหตุผลว่า

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน: โพไซดอน = ไม่ใช่อาวุธที่คงทน ( กี่100ปีกว่าจะถือกำเนิด)
พลูตัน = มีแบบแปลน ( น่าจะถูกประดิษฐ์คิดค้นขึ้นมาเพื่อต่อกรกับเผ่ามังกรฟ้า) ประดิษฐ์ขึ้นมาทีหลังสุด
เพราะฉะนั้น
ยูเรนัส = เป็นอาวุธที่คงทนและใช้ได้อย่างถาวร และถือกำเนิดมาก่อน800ปีที่ว่างเปล่า และปัจจุบันเผ่ามังกรฟ้า
น่าจะเป็นฝ่ายที่มีโอกาสครอบครองมากที่สุด

อันนี้มันไม่เรียกว่าการมโนด้วยซ้ำ มันเป็นการตั้งสมมติฐานหรือเชื่อมโยงที่แย่มากๆต่างหาก
คือการที่ 2 อาวุธบนมันไม่ใช่อาวุธถาวร มันเป็นข้อมูลหรือเหตุผลอะไรที่ทำให้ยูเรนัสต้องเป็นอาวุธถาวรอะ ??

แล้วยิ่งประเด็นที่คุณบอกว่า

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน: พลูตัน = ภูเขาไฟฟูจิ นี่แหละ

โดย แบบแปลนที่แฟรงกี้มีอยู่ = การประยุกต์การทำงานของภูเขาไฟ (ที่นานๆจะเกิดการปะทุขึ้นมา) มาเป็นอาวุธที่จะสามารถต่อกรกับเผ่ามังกรฟ้าได้
หรือ ต่อกรกับยูเรนัสได้"

คือคุณ miss data หรอ หรือคุณมี data แต่พยายามเชื่อมโยงมั่วอะ
เพราะในเรื่องก็บอกแล้วว่ามันเป็นเสมือนเรือรบ เป็นสิ่งที่ถูกสร้างขึ้นมาในอดีต และปัจจุบันก็ยังมีแบบแปลน
ในเมื่อมันเป็นสิ่งที่คนสร้างขึ้นมา หรือเป็นเรือ แล้วมันจะไปเป็นภูเขาไฟได้ยังไง

คือผมงงมากเลย นี่มันไม่ใช่มโนแล้ว นี่มันมั่ว สิ่งที่เขียนขึ้นมาโอกาสเป็นไปได้แทบไม่มี
ถามว่าทำไมโอกาสเป็นไปได้แทบไม่มีเลย ก็เพราะว่ามันไปขัดกับข้อมูลในเรื่อง หรือมันไม่เป็นเหตุเป็นผลกับข้อมูลในเรื่อง

เหมือนเลข 1 2 3 4 5 6 7 8 X 10 11 12
ถามว่า X คือเลขอะไร คุณตอบ 67

ผมงงกับการคิดของคุณมาก คือถ้าคุณคิดแบบนี้จริงๆ ผมว่าคุณมีปัญหาด้านการคิดเชื่อมโยงแล้วนะ

ดีแล้วครับที่คุณงงกับความคิดผม

ข้อความเยอะดีครับ แต่ยังไม่มีประเด็นที่น่าสนใจใหม่ๆจากที่ผมเกริ่นแบบนั้นไปเลย สรุปยังดึงดูดนักวิเคราะห์ที่น่าสนใจไม่ได้

อยากอ่านแบบยาวๆและน่าสนใจแบบสมัยก่อนอีก
คนที่วิเคราะห์ได้น่าสนใจเรียกว่าระดับเทพก็ว่าได้ในสมัยที่ผมเข้ามาที่นี่ใหม่ๆหลังๆไม่ค่อยมีเท่าไหร่เลย
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 8:55 am

ถ้าคุณแสดงความคิดเห็นออกมาแล้ว มีคนไม่เข้าใจ เพียง 1 คน คุณเอาจจะคิดว่าคุณฉลาดเกินไป อันนั้นเป็นเรื่องที่เข้าใจได้ครับ

แต่ถ้าคุณแสดงความคิดเห็นออกมาแล้ว ทุกคนงงไม่เข้าในคุณ สิ่งทีคุณควรคิดคือ คุณได้เรียบเรียงความคิดอย่างเป็นระบบออกมาแล้วจริง ๆ หรือเปล่า คุณควรปรับปรุงการนำเสนอให้เข้าใจได้ง่ายกว่านี้ไหม?

ไม่ใช่เรื่องที่เอามาภูมิใจครับ
ไม่มโน

โพสต์โดย Satahum เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 11:59 am

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:
ดีแล้วครับที่คุณงงกับความคิดผม

ข้อความเยอะดีครับ แต่ยังไม่มีประเด็นที่น่าสนใจใหม่ๆจากที่ผมเกริ่นแบบนั้นไปเลย สรุปยังดึงดูดนักวิเคราะห์ที่น่าสนใจไม่ได้

อยากอ่านแบบยาวๆและน่าสนใจแบบสมัยก่อนอีก
คนที่วิเคราะห์ได้น่าสนใจเรียกว่าระดับเทพก็ว่าได้ในสมัยที่ผมเข้ามาที่นี่ใหม่ๆหลังๆไม่ค่อยมีเท่าไหร่เลย

คนวิเคราะห์ดีๆเทพๆ ทั้งสมัยนี้และสมัยก่อน มีให้เห็นอยู่ครับ แต่จุดสำคัญคือ เมื่อเขาวิเคราะห์แล้ว มัน “เกิดประโยชน์”

มีคนมาต่อยอดความคิดเขาต่อได้ ทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดกัน แม้จะเห็นคนละมุม แต่ทุกคนก็อยู่บนพื้นฐานข้อเท็จจริงในเนื้อเรื่อง

แล้วคุณล่ะ มีรึยังครับ?

มีสักครั้งมั้ยครับ? ที่คอมเม้นคุณดึงดูดให้คนอื่นมาวิเคราะห์ต่อยอดจากคอมเม้นคุณได้

เห็นดึงดูดแต่คนมาโต้แย้งเพราะทนไม่ไหวกับการเชื่อมโยงที่ป่วย และการมั่วข้อเท็จจริงขึ้นเอง

ทำความเข้าใจซะใหม่นะครับ ตัวคุณไม่ใช่อัจฉริยะที่คนเข้าไม่ถึงความคิด

แต่เป็นคนมั่วซั่วที่ไม่ยอมรับตัวเอง ทำให้ไม่มีใครเข้าใจได้

ยอมรับและปรับปรุงตัวบ้าง อย่าแสดงออกไปทางอื่นแก้เก้อครับ

คนอื่นๆในบอร์ดเขาก็อยากอ่านคอมเม้นวิเคราะห์น่าสนใจ มีคุณภาพเหมือนกันแหละครับ ไม่ใช่คุณคนเดียว

คุณคอมเม้นยาวๆ แบ่งบทแบ่งบรรทัดอย่างจริงจัง แต่มั่วขึ้นล้วนๆ อ่านแล้วไม่รู้สึกงงหรอก แต่อ่านแล้วมันรก ไม่เกิดประโยชน์
Satahum

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 12:13 pm

Satahum เขียน:
มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:

คนวิเคราะห์ดีๆเทพๆ ทั้งสมัยนี้และสมัยก่อน มีให้เห็นอยู่ครับ แต่จุดสำคัญคือ เมื่อเขาวิเคราะห์แล้ว มัน “เกิดประโยชน์”

มีคนมาต่อยอดความคิดเขาต่อได้ ทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดกัน แม้จะเห็นคนละมุม แต่ทุกคนก็อยู่บนพื้นฐานข้อเท็จจริงในเนื้อเรื่อง

แล้วคุณล่ะ มีรึยังครับ?

มีสักครั้งมั้ยครับ? ที่คอมเม้นคุณดึงดูดให้คนอื่นมาวิเคราะห์ต่อยอดจากคอมเม้นคุณได้

เห็นดึงดูดแต่คนมาโต้แย้งเพราะทนไม่ไหวกับการเชื่อมโยงที่ป่วย และการมั่วข้อเท็จจริงขึ้นเอง

ทำความเข้าใจซะใหม่นะครับ ตัวคุณไม่ใช่อัจฉริยะที่คนเข้าไม่ถึงความคิด

แต่เป็นคนมั่วซั่วที่ไม่ยอมรับตัวเอง ทำให้ไม่มีใครเข้าใจได้

ยอมรับและปรับปรุงตัวบ้าง อย่าแสดงออกไปทางอื่นแก้เก้อครับ

คนอื่นๆในบอร์ดเขาก็อยากอ่านคอมเม้นวิเคราะห์น่าสนใจ มีคุณภาพเหมือนกันแหละครับ ไม่ใช่คุณคนเดียว

คุณคอมเม้นยาวๆ แบ่งบทแบ่งบรรทัดอย่างจริงจัง แต่มั่วขึ้นล้วนๆ อ่านแล้วไม่รู้สึกงงหรอก แต่อ่านแล้วมันรก ไม่เกิดประโยชน์

คุณไม่รู้เหรอว่าผมเจาะตลาดกลุ่มนีชอยู่
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 1:35 pm

คุณกำลังทำให้ประเด็นที่เราคุยกันหลุดไปไกลมากนะครับ พอเถอะครับ ผมไม่ใช่กลุ่มนีชของคุณ
ไม่มโน

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!