รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย Satahum เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 2:46 pm

ไปเรื่อยอะ อ้างเจาะตลาด

คือไงอะ จะบอกว่า จริงๆไม่ได้คิดแบบนั้นนะ แต่เม้นเพื่อให้คนมาโต้แย้ง? เม้นเพื่อหาคนที่มั่วๆเหมือนกัน?

ดูก็รู้ว่าเป็นการลำดับความคิด และความเชื่อแบบนั้นจริงๆ :roll: เห็นพยายามอธิบายการมโนของตนเองมาทุกกระทู้ แบบหาเหตุผลอะไรไม่ได้
Satahum

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย saimamen เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 5:22 pm

อย่าต่อล้อต่อเถียงเลยครับ ผมว่าเค้าดูแปลกๆ อาจจะป่วย :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
saimamen

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 6:37 pm

saimamen เขียน:อย่าต่อล้อต่อเถียงเลยครับ ผมว่าเค้าดูแปลกๆ อาจจะป่วย :lol:

จริงครับ คุยกับผมมากระวังจะป่วยเป็นโรคมโน ติดเชื้อจากผมไปด้วยนะครับ
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย Gintama เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 7:11 pm

ผมคิดนะ แฟรงกี้เคยอ่านแปลน พลูตัน น่าจะมีการใส่อะไรบ้างอย่างประยุกต์มาใช้ในเรือ ซันนี่ เช่น ปืนอัดอากาศ เพราะยังไม่เคยเหนใครทำปืนแบบนี้ได้เลยเว้นแต่ แฟรงกี้ ส่วนยิงเลเซอร์นี่ใช้กันเกลื่อน 555
Gintama

โพสต์โดย saimamen เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 9:19 pm

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:
saimamen เขียน:อย่าต่อล้อต่อเถียงเลยครับ ผมว่าเค้าดูแปลกๆ อาจจะป่วย :lol:

จริงครับ คุยกับผมมากระวังจะป่วยเป็นโรคมโน ติดเชื้อจากผมไปด้วยนะครับ

ผมมโนบ้างบางครั้งนะ

แต่คิดมั่ว คิดเชื่อมโยงระดับเด็กมัธยมยังสมเพช อันนี้ผมไม่ได้ทำมานานแล้ว :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย saimamen เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 9:21 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
saimamen

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อังคาร มิ.ย. 21, 2022 9:20 pm

เหมือนปืนอัดอากาศแฟรงกี้จะทำกับตัวเองก่อนแล้วนะครับ (อาจจะมาจากแบบแปลนพลูตันก็ได้) แล้วเอามาใส่ในซันนี่ทีหลัง
ไม่มโน

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 10:25 am

Gintama เขียน:ผมคิดนะ แฟรงกี้เคยอ่านแปลน พลูตัน น่าจะมีการใส่อะไรบ้างอย่างประยุกต์มาใช้ในเรือ ซันนี่ เช่น ปืนอัดอากาศ เพราะยังไม่เคยเหนใครทำปืนแบบนี้ได้เลยเว้นแต่ แฟรงกี้ ส่วนยิงเลเซอร์นี่ใช้กันเกลื่อน 555

เยี่ยมเลยครับ อ่านแล้วก็ทำให้คิดไปอีกได้ว่า

ถ้าลูฟี่ได้ครอบครองพลูตันแล้วจะสามารถทำให้อานุภาพ
รุนแรงกว่าเดิม 4-5 เท่าได้อย่างไร

สมมติว่า
กระบอกปืนใหญ่ยิงโดยใช้แรงดัน = 1 บาร์
แรงดัน(สูงสุด)ที่กระบอกปืนใหญ่(รับได้) = 2 บาร์
แสดงว่า
ถ้าแรงดันเกิน 2 บาร์ (ขึ้นไป) = กระบอกปืน(แตก)รับแรงดันไม่ไหว

แต่ถ้า(เงื่อนไขเปลี่ยน)
โดยให้ลูฟี่ (ร่างเกียร์5_นิกะ) ไปแตะที่กระบอกปืนใหญ่
= ส่งผลให้กระบอกปืนใหญ่มีความสามารถในการรับแรงดันเพิ่มขึ้นได้ตามความยืดหยุ่นที่ร่างนิกะสามารถมอบมาให้
อย่างน้อยๆน่าจะสามารถรับแรงดันได้เพิ่มขึ้น 4-5 เท่า

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 11:41 am

ลูฟี่มันใช้พลังขั้นตื่น เปลี่ยนสิ่งรอบตัวให้มีพื้นผิวเป็นยาง

ไม่ใช่ไปเพิ่มแรงดันให้ปืน ด้วยการเอามือไปแตะ

ขำที่พยายามบอกว่าเดิมทีพลูตันรับแรงกระแทกไม่ไหว จำเป็นต้องใช้ผลนิกะ เห้ย จะเอามาเป็นเหตุผลให้ได้เลย

มันเป็นอาวุธโบราณที่ทรงอานุภาพ มันก็ต้องใช้งานได้ของมันอยู่แล้ว ไม่เกี่ยวกับนิกะ ไม่ใช่ว่า ไม่มีนิกะแล้วกระบอกปินจะเปราะ ใช้งานไม่ได้

ไม่สมเหตุสมผล

“อ่านแล้วทำให้คิดไปอีกได้ว่า…” ต้องคิด จากพื้นฐานความเป็นไปได้ครับ

กรอบความคิด ต้องมีบ้างครับ ไม่งั้นเพ้อเจ้อ
Satahum

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 12:35 pm

Satahum เขียน:ลูฟี่มันใช้พลังขั้นตื่น เปลี่ยนสิ่งรอบตัวให้มีพื้นผิวเป็นยาง

ไม่ใช่ไปเพิ่มแรงดันให้กระบอกปืน ด้วยการเอามือไปแตะ

ไม่สมเหตุสมผล

“อ่านแล้วทำให้คิดไปอีกได้ว่า…” ต้องคิด จากพื้นฐานความเป็นไปได้ครับ

กรอบความคิด ต้องมีบ้างครับ ไม่งั้นเพ้อเจ้อ

ผมว่าคุณมีปัญหาด้านการอ่านแล้วจับใจความ+การตีความ+การวิเคราะห์ข้อความนะครับ

แรงดันมันไม่ได้เกิดจากลูฟี่ครับ
แรงดันมาจากเชื้อเพลิงหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ใส่เข้าไปครับ

ลูฟี่แค่ทำให้ภาชนะนั้นรับแรงดันให้สูงขึ้นแค่นั้นเองครับ

เช่น พลังงานนิวเคลียร์แรงดันมันมหาศาลมาก
เราไม่สามารถควบคุมทิศทางมันได้เลย
เพราะ (เราไม่มีภาชนะ)ที่สามารถจะรับแรงดันมหาศาลนั้นได้__เลยไม่สามารถที่จะควบคุมทิศทางมันได้ด้วย

แต่ถ้า
ภาชนะที่แกร่งอยู่แล้วเช่น เหล็ก (หรือหินโพเนกีฟ) + ความยืดหยุ่น(ของนิกะ)
เราก็สามารถสร้างภาชนะที่สามารถรับแรงดันอันมหาศาลของนิวเคลียร์+ควบคุมทิศทางของมันได้แล้ว

ผมสังเกตคุณบ่นทุกคอมเม้นเลยนะ คงมีดีแค่บ่นแค่นั้นมั้งวิเคราะห์อะไรไม่เห็นจะแตกฉานอะไรเลย

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 1:48 pm

ให้เพ้อเจ้อแบบคุณ คงไม่มีใครทำได้ครับ

เมื่อคุณมโนมั่วๆขึ้นมา ไม่ได้มีเหตุผล ไม่ได้อิงข้อเท็จจริงอะไร อิงจากจินตนาการของคุณเอง

พอผมมาโต้แย้ง คุณก็เอาจินตนาการของคุณมาอธิบายอีก บอกว่าไม่ใช่นะ คนอื่นมีปัญหาเรื่องการวิเคราะห์นะ

ถ้าจะให้คนอื่นโต้ตอบกับคุณรู้เรื่อง คุณต้องเลิกเพ้อ แต่งเรื่องมาโยง สร้างวิทยาศาสตร์ของตัวเอง เสียก่อนครับ

กลับมาเรื่องแรงดัน คุณจะอธิบาย จะแตกรายละเอียดยังไงก็ได้ครับ แต่ลูฟี่ไม่เคยทำแบบนั้นในเรื่อง ไม่มีมูลสักนิด
= มั่วเอง ล้วนๆ

พลูตันเป็นอาวุธโบราณ มีอานุภาพด้วยตัวเอง รวมถึง โพไซดอน ก็ไม่ได้ต้องอาศัยลูฟี่ มันเห็นชัดๆอยู่

คุณคงมีปัญหาด้านการเชื่อมโยง ด้านการให้เหตุผล และลำดับความคิด

อีกทั้งไม่เปิดรับ ไม่ยอมรับความจริง ยังยืนยันจะประพฤติแบบเดิม ข้างๆคูๆ

คุณวิเคราะห์แตกฉานเหรอครับเนี่ย? ออกจากกะลามาดูหน่อยครับ ว่าคนในเว็บบอร์ดเขาวิเคราะห์กันยังไง
Satahum

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!