รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 2:41 pm

ถ้าปืนกลายเป็นยาง มันจะไม่มีความแม่นยำและคงรูปไม่ได้ ถ้าการเป็นยางมันดี ปืนในปัจจุบันก็คงเป็นยางไปแล้วครับ

คิดอะไรของคุณเนีย...
ไม่มโน

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 3:17 pm

Satahum เขียน:ให้เพ้อเจ้อแบบคุณ คงไม่มีใครทำได้ครับ

เมื่อคุณมโนมั่วๆขึ้นมา ไม่ได้มีเหตุผล ไม่ได้อิงข้อเท็จจริงอะไร อิงจากจินตนาการของคุณเอง

พอผมมาโต้แย้ง คุณก็เอาจินตนาการของคุณมาอธิบายอีก บอกว่าไม่ใช่นะ คนอื่นมีปัญหาเรื่องการวิเคราะห์นะ

ถ้าจะให้คนอื่นโต้ตอบกับคุณรู้เรื่อง คุณต้องเลิกเพ้อ แต่งเรื่องมาโยง สร้างวิทยาศาสตร์ของตัวเอง เสียก่อนครับ

กลับมาเรื่องแรงดัน คุณจะอธิบาย จะแตกรายละเอียดยังไงก็ได้ครับ แต่ลูฟี่ไม่เคยทำแบบนั้นในเรื่อง ไม่มีมูลสักนิด
= มั่วเอง ล้วนๆ

พลูตันเป็นอาวุธโบราณ มีอานุภาพด้วยตัวเอง รวมถึง โพไซดอน ก็ไม่ได้ต้องอาศัยลูฟี่ มันเห็นชัดๆอยู่

คุณคงมีปัญหาด้านการเชื่อมโยง ด้านการให้เหตุผล และลำดับความคิด

อีกทั้งไม่เปิดรับ ไม่ยอมรับความจริง ยังยืนยันจะประพฤติแบบเดิม ข้างๆคูๆ

คุณวิเคราะห์แตกฉานเหรอครับเนี่ย? ออกจากกะลามาดูหน่อยครับ ว่าคนในเว็บบอร์ดเขาวิเคราะห์กันยังไง

เอาอีกแล้ว ไม่เคยคิดจะปรับปรุงเลยจริงๆ คุณนี่บ่นเก่งจริงๆนะครับ คำบ่นน่าจะสัก90% น่าจะได้

จมอยู่กับความเครียด หรือว่าเข้าวัยทองครับ

ผมว่าผมจบการสนทนากับคุณแค่ข้อความนี้ก็แล้วกันครับ
ไม่อยากจะเลียนแบบคุณเท่าไหร่ ที่ต้องมาพิมพ์ข้อความเพื่อที่
จะบ่นคุณกลับ
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 3:24 pm

ไม่มโน เขียน:ถ้าปืนกลายเป็นยาง มันจะไม่มีความแม่นยำและคงรูปไม่ได้ ถ้าการเป็นยางมันดี ปืนในปัจจุบันก็คงเป็นยางไปแล้วครับ

คิดอะไรของคุณเนีย...

คุยด้วยเหตุผลแบบนี้ยังสนุกกว่าอีก

เรื่องความเม่นยำไม่น่ากังวลนะครับ ถ้าเป็นรัศมีการยิงระดับพลูตันน่าจะมีรัศมีการยิงเป็นกิโลนะครับ เพราะสามารถลบเกาะได้เลย
เพราะฉะนั้นเรื่อง___ความคลาดเคลื่อนจากการยิง(น่าจะน้อยลงตามรัศมีที่มากขึ้น)ของการทำลาบล้าง

อาวุธในปัจจุบันไม่ได้มีหลักการสร้างแรงดันให้สูงขึ้นก่อนการปลดปล่อยเลยครับ เน้นรัศมีการทำลายล้างมากกว่าการกำหนดทิศทาง
ถ้าจะมีใกล้เคียงมากที่สุด น่าจะเป็นระเบิดไฮโดรเจน(ที่มีกระบวนการ2ขั้นตอน)
ที่ใช้หลักการ ระเบิดพลังงานขั้นที่1จากนิวเคลียร์ฟิชชั่นเพราะจุดระเบิดง่ายกว่า ส่งผลให้เกิดแรงดันมหาศาลเพื่อมาจุดระเบิดในส่วนที่2 ที่ใช้ปฏิกิริยานิวเคลียร์ฟิวชั่นที่ให้อาณุภาพที่รุนแรงกว่า (ความเชื่อมโยงกระบวนการขั้นที่1 สู่ขั้นที่2 นี่แหละที่ต้องคงสภาพของวัสดุที่หุ้มให้แข็งแนงพอที่จะหน่วงไว้ได้ด้วย)

แต่วัสดุที่ใช้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
ไม่แน่ใจว่าเพิ่มความเหนียวโดยใช้พวกโลหะชนิดอื่นที่มีความยืดหยุ่นกว่าเหล็กหรือไม่ เช่น อลูมิเนียมอัลลอยด์

ส่วนปืนอัดอากาศแบบแฟร้งกี้เป็นการสร้างแรงดันให้สูงขึ้นแล้วค่อยปลดปล่อยพลังงาน ( ถ้าเหล็กสามารถแข็ง+ยืดหยุ่นได้ )

ยกตัวอย่างล้อแท็กเตอร์ หรือ ยางรถบรรทุกขนาดใหญ่แล้วกันครับ

คุณสามารถขึ้นไปยืนบนนั้นได้โดยที่มันไม่ยุบตัวลงเลย
ด้วยคุณสมบัติที่มาจากยาง + ผสมเส้นใยเหล็ก

เหล็กที่ลูฟี่จับไม่ได้เสียคุณสมบัติของเหล็กไปนะครับ
มันคงเป็นเหล็กและแข็งแรงอยู่ + เพียงแต่เพิ่มความยืดหยุ่นไปแค่นั้นเองครับ

เหมือนที่ลูฟี่ที่เป็นยางแต่เคลือบฮาคิเข้าไป = จนโดฟรา บอกว่านี่คือการผสมผสานระหว่างยาง+ฮาคิอย่างสมบูรณ์
แข็งแต่ยืดหยุ่น
แก้ไขล่าสุดโดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 3:51 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 3:33 pm

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:
เอาอีกแล้ว ไม่เคยคิดจะปรับปรุงเลยจริงๆ คุณนี่บ่นเก่งจริงๆนะครับ คำบ่นน่าจะสัก90% น่าจะได้

จมอยู่กับความเครียด หรือว่าเข้าวัยทองครับ

ผมว่าผมจบการสนทนากับคุณแค่ข้อความนี้ก็แล้วกันครับ
ไม่อยากจะเลียนแบบคุณเท่าไหร่ ที่ต้องมาพิมพ์ข้อความเพื่อที่
จะบ่นคุณกลับ

อ้าว พูดตามทำไมเนี่ย มีความคิดเป็นของตัวเองมั้ย :lol: :lol:

พอไม่มีคนเข้าใจ ก็รีบหนีเลย และยังไม่พอ มากล่าวหาคนอื่นว่าเครียด เข้าวัยทอง มโนได้ในทุกเรื่องจริงๆ

สมองกับระบบความคิดอาจมีปัญหา

ปรับปรุงตัวบ้างนะครับ คุยด้วยเหตุผล ไม่ใช่คุยด้วยจินตนาการและจะเอามาเป็นเหตุผลให้ได้

คุยด้วยเหตุผลแบบนี้ยังสนุกกว่าอีก

ยกตัวอย่างล้อแท็กเตอร์ หรือ ยางรถบรรทุกขนาดใหญ่แล้วกันครับ

คุณสามารถขึ้นไปยืนบนนั้นได้โดยที่มันไม่ยุบตัวลงเลย
ด้วยคุณสมบัติที่มาจากยาง + ผสมเส้นใยเหล็ก

เหล็กที่ลูฟี่จับไม่ได้เสียคุณสมบัติของเหล็กไปนะครับ
มันคงเป็นเหล็กและแข็งแรงอยู่ + เพียงแต่เพิ่มความยืดหยุ่นไปแค่นั้นเองครับ

เหมือนที่ลูฟี่ที่เป็นยางแต่เคลือบฮาคิเข้าไป = จนโดฟรา บอกว่านี่คือการผสมผสานระหว่างยาง+ฮาคิอย่างสมบูรณ์

อันนี้ก็อ้างไปเรื่อยอีกแล้ว

สิ่งที่ลูฟี่จับ มันมีสภาพพื้นผิวเป็นยาง อันนี้ใครๆก็เห็น

แต่ประเด็นคือ ทำไมพลูตันต้องให้ลูฟี่มาแตะเพื่อเปลี่ยนสภาพด้วยล่ะ???

ในเรื่องบอกหรอว่าพลูตัน มันเป็นปืนเปราะๆ เป็นปืนที่ใช้การไม่ได้ ต้องเปลี่ยนสภาพเป็นยางนะ ถึงจะยิงแรงขึ้น??

คือคุณแค่อยากให้ลูฟี่เข้ามาเกี่ยวด้วย เป็นการตั้งธงไว้แล้ว ละคุณก็ค่อยอ้างนั่นอ้างนี่มาเป็นเหตุผล

ไม่คิดจะปรับปรุงตัวจริงจริ๊ง :lol:
Satahum

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 3:56 pm

ใช่ครับ ทำไมพลูตันต้องให้ลูฟี่มาแตะต้องมันด้วย มันทำงานได้ด้วยตัวเองอยู่แล้ว การที่มันเป็นอาวุธที่รุนแรงจนใคร ๆ ก็ต้องการมัน ก็แปลว่ามันดีด้วยตัวเองอยู่แล้ว ไม่ต้องรอลูฟี่หรือใครมาทำให้มันดี

แล้วการที่ปืนมันกลายเป็นยาง นอกจากมันยิงไม่แม่นแล้ว มันจะจะแตกคามือด้วย นอกจากทำร้ายศัตรูไม่ได้แล้ว มันยังทำลายตัวเองด้วย (ถ้ามันดีเขาทำกันไปแล้ว) ไปคิดมาใหม่ครับ เหตุผลนี้ไม่ผ่าน

และที่ผ่าน ๆ มา Onepiece ไม่เคยทำอะไรแบบที่คุณว่ามาเลยแม้แต่เรื่องเดียว (รวมถึงเรื่องอื่น ๆ ที่คุณมโนขึ้นมาด้วย) ซึ่งนั้้นแหละครับ มันทำให้การ์ตูนเรื่องนี้ประสบความสำเร็จอย่างสูง

ผมคิดไม่ออกเลยว่า ถ้าอ.โอดะคิดเหมือนคุณ การ์ตูนเรื่องนี้จะเป็นยังไง แต่ที่แน่ ๆ ไม่ใช่เรื่องดีอย่างแน่นอน
ไม่มโน

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 4:06 pm

ไม่มโน เขียน:ใช่ครับ ทำไมพลูตันต้องให้ลูฟี่มาแตะต้องมันด้วย มันทำงานได้ด้วยตัวเองอยู่แล้ว การที่มันเป็นอาวุธที่รุนแรงจนใคร ๆ ก็ต้องการมัน ก็แปลว่ามันดีด้วยตัวเองอยู่แล้ว ไม่ต้องรอลูฟี่หรือใครมาทำให้มันดี

แล้วการที่ปืนมันกลายเป็นยาง นอกจากมันยิงไม่แม่นแล้ว มันจะจะแตกคามือด้วย นอกจากทำร้ายศัตรูไม่ได้แล้ว มันยังทำลายตัวเองด้วย (ถ้ามันดีเขาทำกันไปแล้ว) ไปคิดมาใหม่ครับ เหตุผลนี้ไม่ผ่าน

และที่ผ่าน ๆ มา Onepiece ไม่เคยทำอะไรแบบที่คุณว่ามาเลยแม้แต่เรื่องเดียว (รวมถึงเรื่องอื่น ๆ ที่คุณมโนขึ้นมาด้วย) ซึ่งนั้้นแหละครับ มันทำให้การ์ตูนเรื่องนี้ประสบความสำเร็จอย่างสูง

ผมคิดไม่ออกเลยว่า ถ้าอ.โอดะคิดเหมือนคุณ การ์ตูนเรื่องนี้จะเป็นยังไง แต่ที่แน่ ๆ ไม่ใช่เรื่องดีอย่างแน่นอน

คนที่ชอบดราม่าคงเข้ามาอ่านเพลินเลยเกือบ 4 หน้าแล้ว
แก้ขัดไปก่อนระหว่างการรอตอนใหม่ที่ยาวนานที่สุด
ผมก็ตั้งตารอเหมือนกัน

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2022 4:31 pm

แถไปเรื่องอื่นอีกละ เป็นคนไม่ยอมรับความจริงเล้ย

พอคนอื่นคุยด้วยเหตุผล ก็เปลี่ยนเรื่อง มาโบ้ยว่าเป็นดราม่าซะงั้น กล่าวหาคนอื่นเขาไปเรื่อย

เรื่องของเรื่องนะ มันเริ่มต้นด้วยความเห็นที่เพ้อเจ้อ ไม่มีมูล พอมีคนมาแย้ง ก็อ้างจินตนาการของตัวเอง วิทยาศาสตร์ของตัวเอง มันถึงยาวแบบนี้ล่ะ :lol:

ลองเริ่มเปลี่ยนมั้ยครับ? แบบว่า เวลาจะแสดงความเห็นอะไร หรือจินตนาการอะไร ลองอ้างอิงดู เช่น คิดว่าเป็นแบบนี้ เห็นได้จาก... ข้อมูลในตอนที่... ตัวละครตัวนี้กล่าวว่า...

จะได้มีกรอบบ้างครับไม่ใช่ออกทะเล
Satahum

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2022 11:24 am

ไม่มโน เขียน:ใช่ครับ ทำไมพลูตันต้องให้ลูฟี่มาแตะต้องมันด้วย มันทำงานได้ด้วยตัวเองอยู่แล้ว การที่มันเป็นอาวุธที่รุนแรงจนใคร ๆ ก็ต้องการมัน ก็แปลว่ามันดีด้วยตัวเองอยู่แล้ว ไม่ต้องรอลูฟี่หรือใครมาทำให้มันดี

เรื่องความเม่นยำไม่น่ากังวลนะครับ ถ้าเป็นรัศมีการยิงระดับพลูตันน่าจะมีรัศมีการยิงเป็นกิโลนะครับ เพราะสามารถลบเกาะได้เลย
เพราะฉะนั้นเรื่อง___ความคลาดเคลื่อนจากการยิง(น่าจะน้อยลงตามรัศมีที่มากขึ้น)ของการทำลาบล้าง

อาวุธในปัจจุบันไม่ได้มีหลักการสร้างแรงดันให้สูงขึ้น(ในพื้นที่ปิด)ก่อนการปลดปล่อยเลยครับ เน้นรัศมีการทำลายล้าง(เมื่อถึงเป้าหมาย)มากกว่าการกำหนดทิศทาง
ถ้าจะมีใกล้เคียงมากที่สุด น่าจะเป็นระเบิดไฮโดรเจน(ที่มีกระบวนการ2ขั้นตอน)
ที่ใช้หลักการ ระเบิดพลังงานขั้นที่1จากนิวเคลียร์ฟิชชั่นเพราะจุดระเบิดง่ายกว่า ส่งผลให้เกิดแรงดันมหาศาลเพื่อมาจุดระเบิดในส่วนที่2 ที่ใช้ปฏิกิริยานิวเคลียร์ฟิวชั่นที่ให้อาณุภาพที่รุนแรงกว่า (ความเชื่อมโยงกระบวนการขั้นที่1 สู่ขั้นที่2 นี่แหละที่ต้องคงสภาพของวัสดุที่หุ้มให้แข็งแนงพอที่จะหน่วงไว้ได้ด้วย)

แต่วัสดุที่ใช้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
ไม่แน่ใจว่าเพิ่มความเหนียวโดยใช้พวกโลหะชนิดอื่นที่มีความยืดหยุ่นกว่าเหล็กหรือไม่ เช่น อลูมิเนียมอัลลอยด์

ส่วนปืนอัดอากาศแบบแฟร้งกี้เป็นการสร้างแรงดันให้สูงขึ้นแล้วค่อยปลดปล่อยพลังงาน ( ถ้าเหล็กสามารถแข็ง+ยืดหยุ่นได้ )
= (เพิ่มความสามารถกักเก็บพลังงานเหมือนลูกโป่งที่สามารถขยายขนาดมากกว่าขยาดปกติได้หลายเท่าก่อนการปลดปล่อย)

(ความยืดหยุ่นไม่ใช่จะพบแคในยางอย่างเดียวนะครับ
เพียงแค่เราคุ้นเคยแค่ยางแค่นั้น พอมีอะไรที่ยืดหยุ่นได้เราก็จะนึกถึงแค่ยางแค่นั้น อลูมิเนียมอัลลอยด์ทั้งแข็งและเหนียวก็มีคุณสมบัติที่ยืดหยุ่นเหมือนยาง แต่ในระดับที่เข้มข้นกว่าในระดับที่แรงของมนุษย์ไม่สามารถทดสอบได้แค่นั้นเอง แต่ถ้าเราเป็นยักษ์เราอาจจะเล่นมันเหมือนกับที่มนุษย์เล่นยางก็ได้ อย่าให้สเกลวัตถุมันหลอกเอาได้ครับ)

เหมือนที่ลูฟี่ที่เป็นยางแต่เคลือบฮาคิเข้าไป(ในร่างเกียร์4)= จนโดฟรา บอกว่านี่คือการผสมผสานระหว่างยาง+ฮาคิอย่างสมบูรณ์

ถ้าคุณปฏิเสธขีดจำกัดที่เพิ่มขึ้นของพลูตันจากพลัง(ยืดหยุ่น)ของนิกะ = คุณปฏิเสธการทำงานของเกียร์ 4 ด้วยนะ

ถ้ารัฐบาลโลกสามารถสร้างพลูตันได้
ก็สู้พลูตันที่ครอบครองโดยเทพนิกะ(ที่สามารถเพิ่มขีดจำกัดพลูตันในการรับพลังได้อีกหลายเท่า)ไม่ได้อยู่ดี

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2022 3:13 pm

"ถ้าคุณปฏิเสธขีดจำกัดที่เพิ่มขึ้นของพลูตันจากพลัง(ยืดหยุ่น)ของนิกะ = คุณปฏิเสธการทำงานของเกียร์ 4 ด้วยนะ"

เพราะคุณชอบแสดงความคิดเห็นอะไรแบบนี้ไง คนถึงไม่อยากคุยด้วย
คุณคิดทฤษฎีมั่ว ๆ ขึ้นมาเองแล้วก็สรุปเอาเอง โยงมามั่ว ๆ เอง แล้วก็บอกว่า ถ้าใครไม่ยอมรับความคิดคุณ = ไม่ยอมรับความคิดของอ.โอดะ

ทั้ง ๆ ที่ผ่านมาในเรื่อง ก่อนหน้าที่ลูฟี่มันจะใช้ความสามารถตื่นของนิกะได้ ลูฟี่มันไม่เคยไปจับอะไรให้กลายเป็นยางแล้วเอามาเป็นอาวุธเลย

แม้กระทั่งตอนกลายเป็นนิกะแล้ว ลูฟี่มันก็แค่จับพื้นที่บางอย่างเพื่อสะท้อนหรือเด้งกลับการโจมตีเท่านั้น หรือแม้แต่ตอนที่ลูฟี่ทำให้ไคโดเป็นยาง มันก็เป็นอยู่แค่แปบเดียว ไม่ได้เป็นตลอดไปด้วยซ้ำ (ฉากที่ลูฟี่จกตาไคโดแล้วเด้งออกมา)

ความคิดของคุณมันมั่วมากครับ หลุดกรอบไปไกลมาก และไม่มีคนยอมรับหรอกครับ แม้ว่าคุณจะบอกว่ามันเป็นนีชมาเก็ตก็ตาม
ไม่มโน

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2022 3:51 pm

ดูเข้าใจอะไรยากจัง

ก่อนอื่นเลย ก่อนที่จะไปถึงเรื่องอานุภาพ วัสดุ เปรียบเทียบกับวิทยาศาสตร์ บลาๆๆ

ตอบให้ได้ก่อน ว่าทำไมลูฟี่มันต้องไปใช้พลังของมันกับพลูตันด้วย ??

มีข้อเท็จจริง/เบาะแส/คำพูดของตัวละครใด ในเนื้อเรื่อง ที่ทำให้คุณคิดว่า พลูตันจำเป็นต้องใช้พลังของลูฟึ่

ขออ้างอิง

อย่ามั่วขึ้นเอง แล้วทำเหมือนมันเป็นข้อเท็จจริง

ไหนตอบหน่อยดิ???? ข้อเท็จจริง/เบาะแส/คำพูดตัวละครใด ในเนื้อเรื่อง ทำให้คุณคิดแบบนี้?

เห็นร่ายยาวมีแต่จินตนาการของตัวเองล้วนๆ
Satahum

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!