รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2022 5:23 pm

ผมเดาว่าคุณมโนคงไปอ่านเรื่อง โคโค สลัดจอมลุยมา แล้วก็เอาเรื่องนั้นมาผูกกับเรื่องวันพีซครับ

ในเรื่องนั้น จะมีเผ่าหนึ่ง (จำชื่อไม่ได้) จะใช้สัตว์ปีศาจได้ โดยต้องมีคู่ชายหญิง

ซึ่งเรื่องนั้นเขาก็มีเงื่อนไขการใช้พลังของเขา

คุณมโนก็เลยเอามาเป็นบรรทัดฐานว่า ทุกเรื่องต้องทำแบบนี้หมด ซึ่งจริง ๆ แล้วไม่ใช่ ในเรื่องวันพีซไม่เคยมีอะไรทำนองที่คุณมโนว่ามาเลย
ไม่มโน

Re: รวมข้อเท็จจริงเกี่ยวกับพลูตัน+บทวิเคราะห์

โพสต์โดย powerbomb เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 24, 2022 12:24 pm

พลูตันอาจจะยังถูกสร้างไม่สำเร็จก็ได้นะครับ ตอนที่ทอมเรียกแฟรงกี้กับไอซ์เบิร์กเข้าไปดู ทั้งสองคนถึงกับตะลึง

เพราะจินตนาการไม่ออกว่ามันจะ "ถูกสร้าง" โดยมนุษย์ได้ยังไง มันจึงยังเป็นแค่แบบแปลนจนกระทั่งแฟรงกี้เผาทิ้ง

และเนื่องจากว่ามันมี "แบบแปลน" ผมจึงมองความเป็นได้ที่พลูตัน จะเป็นอาวุธจักรกลมากกว่าอาวุธชีวภาพครับ

ด๊อกเตอร์โคลเวอร์เคยพูดไว้ว่า ในอดีตมีอาณาจักรนึงที่มีความรุ่งเรืองและแสนยานุภาพทางการทหารที่น่ากลัวมาก

ผมจึงคิดว่าคนในอดีตมีความสามารถสร้างได้ แต่สร้างไม่ทันเอามาใช้ในสงครามเมื่อ 800 ปีก่อน และซากของมัน

ก็อยู่ในวาโนะนี้แหละครับ

หรืออีกนัยนึงคือมันถูกสร้างสำเร็จมานานแล้วแต่เสียหายหนักรอการฟื้นฟูตามแบบแปลน วาโนะอาจมีทรัพยากร

บางอย่างที่เป็นเชื้อเพลิงอย่างเช่นแร่ปริศนาที่ขุดกันอยู่ครับ นอกเหนือจากสุกี้ยากี้ที่รู้ ผมว่าโอโรจิก็รู้เหมือนกัน
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
powerbomb

โพสต์โดย Satahum เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 24, 2022 1:58 pm

powerbomb เขียน:พลูตันอาจจะยังถูกสร้างไม่สำเร็จก็ได้นะครับ ตอนที่ทอมเรียกแฟรงกี้กับไอซ์เบิร์กเข้าไปดู ทั้งสองคนถึงกับตะลึง

เพราะจินตนาการไม่ออกว่ามันจะ "ถูกสร้าง" โดยมนุษย์ได้ยังไง มันจึงยังเป็นแค่แบบแปลนจนกระทั่งแฟรงกี้เผาทิ้ง

และเนื่องจากว่ามันมี "แบบแปลน" ผมจึงมองความเป็นได้ที่พลูตัน จะเป็นอาวุธจักรกลมากกว่าอาวุธชีวภาพครับ

ด๊อกเตอร์โคลเวอร์เคยพูดไว้ว่า ในอดีตมีอาณาจักรนึงที่มีความรุ่งเรืองและแสนยานุภาพทางการทหารที่น่ากลัวมาก

ผมจึงคิดว่าคนในอดีตมีความสามารถสร้างได้ แต่สร้างไม่ทันเอามาใช้ในสงครามเมื่อ 800 ปีก่อน และซากของมัน

ก็อยู่ในวาโนะนี้แหละครับ

หรืออีกนัยนึงคือมันถูกสร้างสำเร็จมานานแล้วแต่เสียหายหนักรอการฟื้นฟูตามแบบแปลน วาโนะอาจมีทรัพยากร

บางอย่างที่เป็นเชื้อเพลิงอย่างเช่นแร่ปริศนาที่ขุดกันอยู่ครับ นอกเหนือจากสุกี้ยากี้ที่รู้ ผมว่าโอโรจิก็รู้เหมือนกัน

วิเคราะห์ได้มีเหตุผล ปะติดปะต่อข้อมูลในเนื้อเรื่องได้ดีเลยครับ

เห็นด้วยที่ว่า การสร้างพลูตันอาจเกี่ยวกับแร่ปริศนาที่ขุด และอาจมีปัจจัยอื่นๆ ที่ทำให้ทั้งสองช่างต่อเรือถึงกับอุทานว่า ไม่น่าสร้างโดยมนุษย์ได้

อาจต้องมีกลไกพิเศษ เงื่อนไข หรือต้องอาศัยปรากฏการณ์ธรรมชาติบางอย่างด้วยรึป่าว

ที่ว่าพลูตันอยู่ที่วาโนะ คงไม่ใช่แค่พลูตันถูกซ่อนอยู่ใต้ดินหรือห้องลับ แบบธรรมดาๆหรอกมั้ง น่าจะต้องทำหลายอย่างถึงปลุกพลูตันได้

จากคำพูดของไคโดที่บอกว่า เลือกวาโนะเพราะเป็นสถานที่พิเศษ อาจเกี่ยวด้วยมั้ง

คิดว่าสปอยที่งด1เดือน มาอีกทีต้องมีข้อมูลสำคัญบ้างแหละ
Satahum

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 24, 2022 2:17 pm

จริงด้วยครับ เห็นด้วยเลย ผมจึงมองว่าแฟรงกี้จึงเป็นอีกปัจจัยสำคัญที่จะทำให้พลูตันมันทำงานได้จริง ๆ เพราะแฟรงกี้เคยอ่านแบบแปลน และน่าจะจำได้ขึ้นใจไปแล้ว

วิเคราะห์ได้ดีมาก ๆ เลยครับ
ไม่มโน

โพสต์โดย Rohingya เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 24, 2022 2:54 pm

ถ้าพลูตัน โพไซดอน ยูเรนัส มีเงื่อนไขว่าต้องใช้ร่วมกันล่ะ

พลูตันคือจักรกล เพราะมีแบบแปลน อาจเป็นเรือรบยักษ์ เหรือปืนใหญ่ เครื่องจักร อะไรก็ตาม

โพไซดอนคือเจ้าหญิงเงือก ที่บัญชากองทัพเจ้าแห่งทะเลได้

ยูเรนัส ยังไม่ปรากฏ อาจเป็นแหล่งพลังงานของพลูตันก็ได้

เป็นไปได้มั้ยที่อาวุธโบราณทั้ง 3 คือ เรือรบยักษ์ที่ลากจูงโดยเจ้าแห่งทะเล

มีอย่างนึงที่ผมคิดมานานแล้วตั้งแต่ศึกวอเตอร์เซเว่น การที่แฟรงกี้ที่เป็นผู้รู้แปลนพลูตัน สร้างเรือให้กลุ่มหมวกฟาง แฟรงกี้อาจใส่บางอย่างของพลูตันลงไปในเรือหมวกฟางด้วยก็ได้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rohingya

โพสต์โดย Fast1979 เมื่อ อังคาร มิ.ย. 28, 2022 5:22 pm

หรือพลูตันจะสร้างจากหินไคไร ซึ่งชาววาโนะเท่าน้ันที่จะทำชิ้นส่วนได้ ซึ่งตอนนี้โดนถอดเป็นชิ้นส่วนเก็บไว้ที่วาโนะ รอประกอบ
Fast1979

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร มิ.ย. 28, 2022 6:20 pm

Fast1979 เขียน:หรือพลูตันจะสร้างจากหินไคไร ซึ่งชาววาโนะเท่าน้ันที่จะทำชิ้นส่วนได้ ซึ่งตอนนี้โดนถอดเป็นชิ้นส่วนเก็บไว้ที่วาโนะ รอประกอบ

น่าจะมีความเป็นไปได้สูงนะครับ

ผมคิดว่าเทคนิคที่แนบเนียนที่สุด ในการก่อสร้างสิ่งก่อสร้างขนาดใหญ่ขึ้น (โดยต้องไม่ให้แตะตารัฐบาลด้วย)

ก็คือ การก่อสร้างใต้ดิน
???? แล้วสร้างแบบใดล่ะ
???? ต้องขุดอุโมงค์ขนาดใหญ่แค่ไหนถึงจะก่อสร้างได้ล่ะ

เปล่าเลย วิธีการที่ดีกว่าแล้วไม่ให้เสียเปล่าเลยนั้นคือ
การสร้างแบบหล่อขนาดใหญ่ใต้ผืนดินเลย (สร้างโมล)

____อุโมงค์ที่ขุด = โมล(ของพลูตัน) ที่จะเทลาวาใส่ทีหลัง___

ทุกๆการขุดอุโมงค์จะไม่เสียเปล่าเลย
เพราะขุดตามชิ้นส่วนจริงที่ลาวาจะไหลมาทดแทน
และกลายเป็นแบบจริงนั่นเอง

วิธีคือ เจาะใต้ภูเขาไฟเป็นอุโมงค์เชื่อมถึงกัน ตามรูปแบบที่จะสร้าง (แบบพลูตัน) เมื่อลาวาเกิดการปะทุ ก็ปล่อยให้ลาวาไหลไปตามอุโมงค์ที่เจาะไว้ตามแปลนแล้ว

เมื่อลาวาเย็นตัวลง = พลูตันได้ถูกหล่อไว้ใต้ดินแล้ว
แค่กระเทาะดินที่อยู่ด้านนอกออกพลูตันก็ปรากฎกายได้แล้ว

การทำแบบนี้จะปกปิดได้มิดชิดเลย
เพราะมันเป็นชิ้นเดียวกับภูเขาไปแล้ว__หลังลาวาไหลลงอุโมงค์
(แบบนี้อาจจะอ้างกับชาวเมืองให้ขุด แต่ชาวเมืองไม่รู้เลยว่าขุดไปทำไม รู้อีกที่ก็พบว่าลาวาไหลกลบอุโมงค์ไปหมดแล้ว
= ไม่มีคนรู้เลย)
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พุธ มิ.ย. 29, 2022 1:08 pm

Fast1979 เขียน:หรือพลูตันจะสร้างจากหินไคไร ซึ่งชาววาโนะเท่าน้ันที่จะทำชิ้นส่วนได้ ซึ่งตอนนี้โดนถอดเป็นชิ้นส่วนเก็บไว้ที่วาโนะ รอประกอบ

มีเหตุผลครับ
ไม่มโน

โพสต์โดย Fast1979 เมื่อ พุธ มิ.ย. 29, 2022 5:58 pm

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:

น่าจะมีความเป็นไปได้สูงนะครับ

ผมคิดว่าเทคนิคที่แนบเนียนที่สุด ในการก่อสร้างสิ่งก่อสร้างขนาดใหญ่ขึ้น (โดยต้องไม่ให้แตะตารัฐบาลด้วย)

ก็คือ การก่อสร้างใต้ดิน
???? แล้วสร้างแบบใดล่ะ
???? ต้องขุดอุโมงค์ขนาดใหญ่แค่ไหนถึงจะก่อสร้างได้ล่ะ

เปล่าเลย วิธีการที่ดีกว่าแล้วไม่ให้เสียเปล่าเลยนั้นคือ
การสร้างแบบหล่อขนาดใหญ่ใต้ผืนดินเลย (สร้างโมล)

____อุโมงค์ที่ขุด = โมล(ของพลูตัน) ที่จะเทลาวาใส่ทีหลัง___

ทุกๆการขุดอุโมงค์จะไม่เสียเปล่าเลย
เพราะขุดตามชิ้นส่วนจริงที่ลาวาจะไหลมาทดแทน
และกลายเป็นแบบจริงนั่นเอง

วิธีคือ เจาะใต้ภูเขาไฟเป็นอุโมงค์เชื่อมถึงกัน ตามรูปแบบที่จะสร้าง (แบบพลูตัน) เมื่อลาวาเกิดการปะทุ ก็ปล่อยให้ลาวาไหลไปตามอุโมงค์ที่เจาะไว้ตามแปลนแล้ว

เมื่อลาวาเย็นตัวลง = พลูตันได้ถูกหล่อไว้ใต้ดินแล้ว
แค่กระเทาะดินที่อยู่ด้านนอกออกพลูตันก็ปรากฎกายได้แล้ว

การทำแบบนี้จะปกปิดได้มิดชิดเลย
เพราะมันเป็นชิ้นเดียวกับภูเขาไปแล้ว__หลังลาวาไหลลงอุโมงค์
(แบบนี้อาจจะอ้างกับชาวเมืองให้ขุด แต่ชาวเมืองไม่รู้เลยว่าขุดไปทำไม รู้อีกที่ก็พบว่าลาวาไหลกลบอุโมงค์ไปหมดแล้ว
= ไม่มีคนรู้เลย)

ถ้ามาแนวนี้ในความคิดผมง่ายๆครับ วาโนะเป็นประเทศปิดตั้งแต่อดีตรัฐบาลเข้าไม่ถึงข้อมูลพลูตันอยู่ละ ถ้าถามว่าสร้างยังไงตอนไหนน่าจะสร้างมานานละด้วยเทคนิคของชาววาโนะยุคก่อน แค่ตอนนี้ย้ายมาเก็บไว้ในห้องลับใต้วาโนะรอประกอบใหม่ ถ้าอ้างอิงที่สุกี้ยากี้พูดอาจจะหมายถึงใต้เท้าของตัวเองหรือหมายถึงห้องลับห้องนั้นเป็นส่วนหนึ่งของพลูตันอยู่แล้วก็ได้ ฝังเรือรบไว้ทั้งลำดื้อๆเลย 55
Fast1979

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!