นิกะกับพลูตัน(สำหรับสายมโน)

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: นิกะกับพลูตัน(สำหรับสายมโน)

โพสต์โดย หมวกฟางคุง เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2023 12:18 pm

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:เปิดเผยมาแล้วนะครับว่า_______นิกะคือเทพจริงๆ ที่อาศัยอยู่ใกล้กับดวงอาทิตย์
ผมว่ามันเป็นความเข้าใจของบอนนี่วัยเด็กครับ ไม่ใช่ fact ของนิกะ
อ่านวันพีซแปลไทยฉบับลิขสิทธิ์ 4 ทุ่มวันอาทิตย์(3ตอนล่าสุด) https://mangaplus.shueisha.co.jp/titles/100079

ภาพประจำตัวสมาชิก
หมวกฟางคุง
Sapphire Dragon
Sapphire Dragon

Re: นิกะกับพลูตัน(สำหรับสายมโน)

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2023 12:30 pm

หมวกฟางคุง เขียน:
มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:เปิดเผยมาแล้วนะครับว่า_______นิกะคือเทพจริงๆ ที่อาศัยอยู่ใกล้กับดวงอาทิตย์
ผมว่ามันเป็นความเข้าใจของบอนนี่วัยเด็กครับ ไม่ใช่ fact ของนิกะ

แต่มันมีฉากที่ลูฟี่________(กินลำแสง)จากคิซารุไปแล้วไม่เป็นอะไรเลยด้วยนะครับ
ร่างกายลูฟี่มันทนความร้อนได้เหนือปกติเกินไปแล้วนะครับ

ราวกับว่าเป็นเทพที่อยู่ใกล้ดวงอาทิตย์ที่มีความร้อนสูงเป็นปกติอยู่แล้ว ความร้อนระดับทั่วไปทำอะไรเขาไม่ได้ยังไงยังงั้นเลยครับ
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2023 12:45 pm

จับแพะชนแกะไปเรื่อยอะ

ในเรื่องก็บอกอยู่ว่า ด้วยพลังของเทพนิกะ ลูฟี่จะทำอะไรก็ได้ตามที่จินตนาการ ดังนั้น แค่กินแสงเข้าไปนี่ไม่น่าจะเรียกว่า "ทนความร้อน" ได้นะครับ มันก็แค่ทำได้เพราะพลังของลูฟี่มันทำได้ ก็แค่นั้นเอง

แล้วพลังควบคุมบรรยากาศกับพระอาทิตย์เนีย มันก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลยด้วย คุณก็ยังจับมาโยงหากันจนได้

ผมยืนยันอีกครั้งนะครับว่า ถ้า อ.โอดะมีความคิดเหมือนคุณ วันพีซจะไม่มีทางมาถึงจุดนี้แน่นอนครับ

การคิดเชื่อมโยงของคุณมันหลุดโลกมากเกินไป หาแก่นสารไม่เจอ และเข้าใจยากครับ
ไม่มโน

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2023 1:11 pm

ไม่มโน เขียน:จับแพะชนแกะไปเรื่อยอะ

ในเรื่องก็บอกอยู่ว่า ด้วยพลังของเทพนิกะ ลูฟี่จะทำอะไรก็ได้ตามที่จินตนาการ ดังนั้น แค่กินแสงเข้าไปนี่ไม่น่าจะเรียกว่า "ทนความร้อน" ได้นะครับ มันก็แค่ทำได้เพราะพลังของลูฟี่มันทำได้ ก็แค่นั้นเอง

แล้วพลังควบคุมบรรยากาศกับพระอาทิตย์เนีย มันก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลยด้วย คุณก็ยังจับมาโยงหากันจนได้

ผมยืนยันอีกครั้งนะครับว่า ถ้า อ.โอดะมีความคิดเหมือนคุณ วันพีซจะไม่มีทางมาถึงจุดนี้แน่นอนครับ

การคิดเชื่อมโยงของคุณมันหลุดโลกมากเกินไป หาแก่นสารไม่เจอ และเข้าใจยากครับ

ลำแสงที่ยิงทีเดียว ต้นโกงกางยักษ์ที่หมู่เกาะชาบอนดี้แหว่งเป็นรูใหญ่

พอลูฟี่กินเข้าไปบอกว่า : " แค่กินแสงเข้าไปนี่ไม่น่าจะเรียกว่า "ทนความร้อน" ได้นะครับ มันก็แค่ทำได้เพราะพลังของลูฟี่มันทำได้ ก็แค่นั้นเอง "

ไม่เรียกว่า(ทนความร้อน)_______แล้วจะให้เรียกว่า(ทนความเย็น)เหรอครับ (ตลกดี)

ผมรู้อยู่แล้วครับว่ายังไงคุณก็ยังเป็นคุณอยู่ดี
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2023 1:49 pm

คือ คุณแยกไม่ออกหรอกครับ ว่าความร้อนของดวงอาทิตย์ กับความรุนแรงในการทำลายล้างของลำแสง มันแตกต่างกัน

แยกไม่ออกจริงดิ???

ความร้อนพื้นผิวของดวงอาทิตย์ มีความร้อนสูงถึง 6 พันองศา ถ้าใครก็ตามที่ทนความร้อนของดวงอาทิตย์ได้ สำหรับความร้อนระดับอื่น ๆ ที่ลดลงมา อย่าใช้คำว่า "ทน" ครับ มันควรจะไม่รู้สึกอะไรเลยต่างหาก

ซึ่งลูฟี่กินลำแสงของคิซารุเข้าไป มันก็รุ้สึกเจ็บอยู่ดี จะเรียกว่า "ทน" ได้ยังไงครับ?

แล้วไม่ต้องมาบอกว่า คุณรู้อยู่แล้วว่าผมยังไงก็เป็นผม ใช่ครับ ผมรู้ตัวครับ ส่วนคุณอะรู้หรือว่าคุณเป็นคนแบบไหน?
ไม่มโน

โพสต์โดย Recoba เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2023 2:29 pm

ขอบคุณความเห็นต้นกระทู้ และก่อนหน้าครับ อ่านแล้วอาทดีครับทั้งเห้นต่าง เห็นแย้งไม่เป็นไร
ความคิดผมไม่อยากให้นิกะ กับพลูตันเกี่ยวข้องกัน
เพราะแบบว่าเฮ่ย ตกลงการจะได้ของ ใช้ของดีอะไร ต้องมารอมาพี่งแต่นิกะหรอ ไม่ค่อยเห็นด้วยนะ จริงๆ มันสะสมมาเยอะแล้ว เรื่องหลังทามสคิปมา อวยฝีมือลูฟี่เกินไป กลายเป็นว่าคนรอบข้างแทบไม่ได้แสดงอะไรเด็ดๆเหมือนตอนอยู่โลกเก่าเลย ตัวเก่งๆ ต้องเอาลูฟี่ไปสู้หมด ใช้ลูฟี่เปลืองเกิน และประหยัดโซโร ซันจิมากไป
ดังนั้นความเชื่อผมจะอยู่แค่ตรงที่นิกะ จะเรียกช้างมาทำลายกำแพงเกาะวาโนะได้ เพื่อปล่อยอาวุธออก ส่วนการจะใช้พลูตันต่อ ขอให้ไม่เกี่ยวกับนิกะแล้วนะ ภาวนา
Inherited Will. Destiny of The Age. The Dream of People.
As long as humans continue to pursue the meaning of Democracy, these things will never cease to be!
Recoba

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!