บทความสุดท้ายทิ้งทวน(สำหรับสายมโน)

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

บทความสุดท้ายทิ้งทวน(สำหรับสายมโน)

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ เสาร์ พ.ย. 11, 2023 8:27 am

ว่าจะไม่โพสแล้วนะ ไหนๆก็ไหนๆแล้วก็ขอทิ้งทวนเป็นบทความสุดท้ายก็แล้วกันนะครับ

ผมจะบอกอีกหนึ่งความลับที่สุดยอดให้ก็แล้วกันครับ(ความจริงอยากจะอุ๊บไว้ก่อน)
นี่เป็นความเหมือนที่บังเอิญหรือตั้งใจมาตั้งแต่แรกแล้วของ อ.โอดะ

ตัวแทนร็อค = ลูฟี่
ตัวแทนหนวดขาว = วีเบิ้ล.__________________________(ยัง)
ตัวแทนบิ๊กมัม = ยามาโตะ.__________________________(ยัง)
ตัวแทนไคโด = โมโมะ._____________________________(ยัง)
ตัวแทนยายเนียว(เผ่าคุจา) = โบอา แฮนค็อก._________(ยัง)
ตัวแทนสตูสซี่(ค้างคาว,แวมไพร์) = โรบิ้น(ร่างปีศาจ)
ตัวแทนชิกิ(2ดาบ)(ชาววาโนะ) = โซโล(3ดาบ)(ลูกหลานวาโนะ)
ตัวแทนกัปตันจอห์น(ชอบดื่มเหล้า) = ซันจิ(ชอบสูบบุหรี่)
ตัวแทนเผ่าเงือก = จินเบ
ตัวแทนชายร่างยักษ์(สวมเกราะเหล็ก)ไว้เครายาว = แฟร้งกี้(ไซบอร์ก)

จากข้อมูลเหล่านี้สามารถนำไปคาดการณ์(เหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตได้) เช่น
1.ลูกเรือคนที่10คนสุดท้ายของ(กลุ่มหมวกฟาง) = วีเบิ้ล

2.(สถานที่ต่อไปที่จะจัดงาน)เกมส์ล่ามนุษย์ของเผ่ามังกรฟ้าที่จะจัดขึ้นทุกๆ3ปี = ไม่(เกาะอเมซอน ลิลลี่) ก็จะจัดที่(วาโนะคุนิ)
(เพราะจะเป็นสาเหตุให้ทำให้มานั่งเรือลำเดียวกัน(ไม่เรือซันนี่ก็พลูตัน)ด้วยกันอีกครั้งหนึ่ง)

ปล.ห้ามเอาเรื่องนี้ไปบอกใครนะครับ
แค่นี้นะไปล่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 7:08 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
มโนสำคัญกว่าความรู้

Re: บทความสุดท้ายทิ้งทวน(สำหรับสายมโน)

โพสต์โดย powerbomb เมื่อ เสาร์ พ.ย. 11, 2023 10:30 am

หากจะได้วีเบิ้ลขึ้นเรือ ผมคิดว่ามันก็จะมาจากแนวทางของลูฟี่เองครับ

เหตุผลเพราะลูฟี่ต่างจากโจรสลัดยิ่งใหญ่คนอื่น ตรงที่มีพรสวรรค์ในการดึงศัตรูให้มาร่วมมืออย่างที่รู้กัน

ซึ่งตรงนี้ยังไม่ปรากฎว่าซีเบคมีพรสวรรค์แบบนี้หรือไม่ และสุดท้ายแนวทางของเขานำมาซึ่งการล่มสลาย

ผมว่าลูฟี่น่าจะใกล้เส้นทางของโรเจอร์มากกว่าเพราะใกล้ถึงวันพีซแล้ว แต่ก็นั่นแหละลูฟี่นั้นมี Potential

สูงกว่าโรเจอร์ และผมเชื่อว่าโอดะจะเขียนให้ลูฟี่เปลี่ยนประวัติศาสตร์โลกได้ด้วยแนวทางของตนเองครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
powerbomb

Re: บทความสุดท้ายทิ้งทวน(สำหรับสายมโน)

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2023 2:52 am

ลำดับความคิดมันดูผิดเพี้ยนไปหมดอะ เป็นคนเอ๋อๆรึเปล่านะ

การเอาสมาชิกกลุ่มลูฟี่ กับกลุ่มร็อคมาเทียบกันอะ มันก็ต้องเริ่มเทียบจากตัวละครที่มีอยู่ของทั้งสองกลุ่มก่อน

นี่กลับเอาตัวละครที่คิดเอาเองว่าจะเข้ากลุ่มลูฟี่ มาใส่เป็นสมาชิกกลุ่มลูฟี่ —> แล้วเอาไปเทียบกับกลุ่มร็อคอีกที

วีเบิ้ล แฮนค็อก ยามาโตะ ไม่ได้เข้ากลุ่มลูฟี่ แล้วจะเอามาใส่เทียบกับตัวละครกลุ่มร็อคได้ไง

ส่วนตัวละครในกลุ่ม ที่เอามาเทียบกัน ก็เทียบได้ไร้แก่นสารมากๆ

แล้วที่เล่นมุก (หรือไม่ใช่มุกนะ?) บอกว่า ไปรู้จากอาจารย์โอดะมา อย่าบอกใครนะ เป็นตลกแบบน่าสมเพชสุดๆ เหมือนกำลังหลอกตัวเอง และพยายามยืนยันว่า ตรรกะตัวเองถูกต้องที่สุดแล้ว ขอกวนตีนพวกไม่เห็นด้วยหน่อยแล้วกัน…

ไปเห๊อะ
Satahum

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2023 6:31 am

Satahum เขียน:ลำดับความคิดมันดูผิดเพี้ยนไปหมดอะ เป็นคนเอ๋อๆรึเปล่านะ

การเอาสมาชิกกลุ่มลูฟี่ กับกลุ่มร็อคมาเทียบกันอะ มันก็ต้องเริ่มเทียบจากตัวละครที่มีอยู่ของทั้งสองกลุ่มก่อน

นี่กลับเอาตัวละครที่คิดเอาเองว่าจะเข้ากลุ่มลูฟี่ มาใส่เป็นสมาชิกกลุ่มลูฟี่ —> แล้วเอาไปเทียบกับกลุ่มร็อคอีกที

วีเบิ้ล แฮนค็อก ยามาโตะ ไม่ได้เข้ากลุ่มลูฟี่ แล้วจะเอามาใส่เทียบกับตัวละครกลุ่มร็อคได้ไง

ส่วนตัวละครในกลุ่ม ที่เอามาเทียบกัน ก็เทียบได้ไร้แก่นสารมากๆ

แล้วที่เล่นมุก (หรือไม่ใช่มุกนะ?) บอกว่า ไปรู้จากอาจารย์โอดะมา อย่าบอกใครนะ เป็นตลกแบบน่าสมเพชสุดๆ เหมือนกำลังหลอกตัวเอง และพยายามยืนยันว่า ตรรกะตัวเองถูกต้องที่สุดแล้ว ขอกวนตีนพวกไม่เห็นด้วยหน่อยแล้วกัน…

ไปเห๊อะ

ผมคิดว่าลูฟี่มีส้นทาง 2 เส้นที่จะต้องเดินไปครับ (มีเส้นทางที่อยากเดิน)กับ(เส้นทางที่จำเป็นต้องเดิน)

1. เส้นทางของราชาโจรสลัด = เส้นทางของโรเจอร์
(อันนี้ก็เป็นเส้นทางตามความฝันของลูฟี่กับกลุ่มของเขาอยู่แล้ว)

2. เส้นทางของราชาของโลกคนใหม่ = เส้นทางของร็อค ดี ซีเบค(เป็นความฝันของเขาแต่ทำไม่สำเร็จ)
แน่นอนเส้นทางนี้ไม่ได้อยู่ในเส้นทางที่ลูฟี่จะเลือกเดินเลย คงไม่ได้อยู่ในหัวเลยด้วยซ้ำ
(แต่ถ้าลูฟี่ไม่เดินเส้นทางนี้ที่จะต้องโค่นล้มอำนาจการปกครองของเผ่ามังกรฟ้าแล้วจะมีใครที่เหมาะสมกว่านี้อีก)

ผมเลยคิดว่าเส้นทางที่2 นี้ น่าจะมีการจัดตั้ง(กลุ่มเฉพาะกิจ)เกิดขึ้น
โดยผมคิดว่าอ.โอดะน่าจะออกแบบกลุ่มเฉพาะกิจนี้ให้มีความใกล้เคียงกับกลุ่มร็อคมากที่สุด
เพราะวีรกรรมแบบเดียวกับที่กลุ่มร็อคเคยทำเพียงกลุ่มเดียว(จะเกิดขึ้นเป็นครั้งที่2)แล้ว
แต่ครั้งนี้น่าจะมาแบบ
เอาจุดแข็งของ(กลุ่มร็อค) + จุดแข็งของ(กลุ่มหมวกฟาง) = กลุ่มโจรสลัดที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก
_______นี่จึงเป็นที่มาของคำใบ้เหล่านี้ครับ_________

ผมก็แปลกใจนะที่โรเจอร์ไม่มีความคิดที่จะโค่นล้มเผ่ามังกรฟ้าเลยแถมยังไปช่วยอีก

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2023 9:18 am

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:ผมคิดว่าลูฟี่มีส้นทาง 2 เส้นที่จะต้องเดินไปครับ (มีเส้นทางที่อยากเดิน)กับ(เส้นทางที่จำเป็นต้องเดิน)

1. เส้นทางของราชาโจรสลัด = เส้นทางของโรเจอร์
(อันนี้ก็เป็นเส้นทางตามความฝันของลูฟี่กับกลุ่มของเขาอยู่แล้ว)

2. เส้นทางของราชาของโลกคนใหม่ = เส้นทางของร็อค ดี ซีเบค(เป็นความฝันของเขาแต่ทำไม่สำเร็จ)
แน่นอนเส้นทางนี้ไม่ได้อยู่ในเส้นทางที่ลูฟี่จะเลือกเดินเลย คงไม่ได้อยู่ในหัวเลยด้วยซ้ำ
(แต่ถ้าลูฟี่ไม่เดินเส้นทางนี้ที่จะต้องโค่นล้มอำนาจการปกครองของเผ่ามังกรฟ้าแล้วจะมีใครที่เหมาะสมกว่านี้อีก)

???
ปัญหาของคุณอยู่ที่ชุดความคิดตั้งต้นครับ คือก่อนจะเขียนอะไรยังไม่มีหลัก/ข้อมูล คำอธิบายให้กับตัวเองและคนอื่น ในหลักการเรื่องนั้น ๆ เลย

ถ้าความคิดตั้งต้นไม่มีข้อเท็จจริง เหตุผล หรือข้อมูลเชื่อมโยงมากพอ ความคิดต่อ ๆ มาก็จะไม่มีหลักอะไรมาจับเลย
มันจะลอยไปหมด จับต้องอะไรไม่ได้ และไม่เป็นสาระอะไรเลย

ลองถามตัวเองก่อนว่าทำไมลูฟี่ต้องมี 2 เส้นทาง / ทำไมเส้นทางราชาโจรสลัด = เส้นทางโรเจอร์ / ทำไมเส้นทางราชา = เส้นทางซีเบค / โรเจอร์ , ซีเบค มีเส้นทางของเขาอย่างไร (อันนี้คุณรู้จริงดิ) ถ้าหาคำตอบพวกนี้ให้ตัวเองได้โดยใช้ข้อเท็จจริงในเนื้อเรื่องมาสนับสนุน แล้วค่อยเอาข้อเท็จจริงอื่น ๆ มาคิดต่อมันจะเชื่อมโยงอย่างมีเหตุผลกว่านี้ครับ

ปล. ผมไม่ได้เก่งอะไรนะครับ เดา/วิเคราะห์อะไรก็ผิดประจำ แต่มันไม่สำคัญหรอกครับว่าจะผิดหรือถูก อย่างน้อยก็เป็นการฝึกให้เป็นคนมีเหตุผลในตัวเอง ฝึกการถ่ายทอดเรียงลำดับความคิดของเราให้คนอื่นได้รับรู้ และที่สำคัญเราต้องฝึกที่จะยอมรับความคิดเห็นที่มีเหตุผลของคนอื่นด้วยครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Goku ss4

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2023 12:34 pm

Goku ss4 เขียน:
มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:ผมคิดว่าลูฟี่มีส้นทาง 2 เส้นที่จะต้องเดินไปครับ (มีเส้นทางที่อยากเดิน)กับ(เส้นทางที่จำเป็นต้องเดิน)

???
ปัญหาของคุณอยู่ที่ชุดความคิดตั้งต้นครับ คือก่อนจะเขียนอะไรยังไม่มีหลัก/ข้อมูล คำอธิบายให้กับตัวเองและคนอื่น ในหลักการเรื่องนั้น ๆ เลย

ถ้าความคิดตั้งต้นไม่มีข้อเท็จจริง เหตุผล หรือข้อมูลเชื่อมโยงมากพอ ความคิดต่อ ๆ มาก็จะไม่มีหลักอะไรมาจับเลย
มันจะลอยไปหมด จับต้องอะไรไม่ได้ และไม่เป็นสาระอะไรเลย

ลองถามตัวเองก่อนว่าทำไมลูฟี่ต้องมี 2 เส้นทาง / ทำไมเส้นทางราชาโจรสลัด = เส้นทางโรเจอร์ / ทำไมเส้นทางราชา = เส้นทางซีเบค / โรเจอร์ , ซีเบค มีเส้นทางของเขาอย่างไร (อันนี้คุณรู้จริงดิ) ถ้าหาคำตอบพวกนี้ให้ตัวเองได้โดยใช้ข้อเท็จจริงในเนื้อเรื่องมาสนับสนุน แล้วค่อยเอาข้อเท็จจริงอื่น ๆ มาคิดต่อมันจะเชื่อมโยงอย่างมีเหตุผลกว่านี้ครับ

ปล. ผมไม่ได้เก่งอะไรนะครับ เดา/วิเคราะห์อะไรก็ผิดประจำ แต่มันไม่สำคัญหรอกครับว่าจะผิดหรือถูก อย่างน้อยก็เป็นการฝึกให้เป็นคนมีเหตุผลในตัวเอง ฝึกการถ่ายทอดเรียงลำดับความคิดของเราให้คนอื่นได้รับรู้ และที่สำคัญเราต้องฝึกที่จะยอมรับความคิดเห็นที่มีเหตุผลของคนอื่นด้วยครับ

เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 11:51 am

ไหนว่าจะไปแล้วไง?

แล้วในเรื่องมีบอกตอนไหนหรอครับว่าลูฟี่อยากเป็นราชาของโลก??? เอามาแย้งใส่หน้าผมได้เลยนะครับถ้ามันมี

และยิ่งถ้าดูจากนิสัยของลูฟี่ ลูฟี่ไม่มีทางอยากเป็นราชาของโลกแน่นอนครับ เขาไม่ได้อยากปกครองใคร ที่อยากเป็นราชาโจรสลัดก็แค่เพราะอยากมีอิสระเท่านั้นเอง และคนที่เป็นราชาของโลกนี่เป็นอิสระไหมละ?

อย่างท่านอิมนี่เหมือนจะดีนะ แต่มันก็ไม่ได้มีอิสระ มันต้องอยู่ที่แมรี่จัวร์ และก็ไม่เปิดเผยตัวตนอีก ต้องอยู่อย่างเป็นความลับ

อย่างที่คนอื่นบอกครับ ความคิดตั้งต้นผิด ความคิดต่อยอดมันก็จะผิดตาม ๆ มา
ไม่มโน

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 1:05 pm

ไม่มโน เขียน:ไหนว่าจะไปแล้วไง?

แล้วในเรื่องมีบอกตอนไหนหรอครับว่าลูฟี่อยากเป็นราชาของโลก??? เอามาแย้งใส่หน้าผมได้เลยนะครับถ้ามันมี

และยิ่งถ้าดูจากนิสัยของลูฟี่ ลูฟี่ไม่มีทางอยากเป็นราชาของโลกแน่นอนครับ เขาไม่ได้อยากปกครองใคร ที่อยากเป็นราชาโจรสลัดก็แค่เพราะอยากมีอิสระเท่านั้นเอง และคนที่เป็นราชาของโลกนี่เป็นอิสระไหมละ?

อย่างท่านอิมนี่เหมือนจะดีนะ แต่มันก็ไม่ได้มีอิสระ มันต้องอยู่ที่แมรี่จัวร์ และก็ไม่เปิดเผยตัวตนอีก ต้องอยู่อย่างเป็นความลับ

อย่างที่คนอื่นบอกครับ ความคิดตั้งต้นผิด ความคิดต่อยอดมันก็จะผิดตาม ๆ มา

ผมก็เขียนบอกอยู่นะว่าเรื่องราชาของโลกคนใหม่
มันไม่ได้อยู่ในหัวลูฟี่เลย(มันเป็นความใฝ่ฝันของร็อคและในอดีตก็มีกลุ่มร็อคเพียงกลุ่มเดียวเท่านั้นที่กล้าต่อกรกับเผ่ามังกรฟ้า)

แต่ถ้าลูฟี่ไม่โค่นล้มอำนาจการปกครอง(เก่า)ของเผ่ามังกรฟ้าเพื่อที่จะขึ้นเป็นราชาของโลกคนใหม่แทนท่านอิม
__________________แล้วใครจะเป็นคนออกระเบียบการปกครองโลก(ฉบับใหม่)ได้ล่ะ________________
__________________New World Order___________________
(เขียนภาษาอังกฤษให้เท่ห์ๆซะหน่อย)

และผมเชื่อว่าหลังจากลูฟี่ได้ขึ้นเป็นราชาของโลกคนใหม่แล้วและออกกฎระเบียบการปกครองโลก(ฉบับใหม่)เรียบร้อยแล้ว
(ตำแหน่งราชาของโลกก็จะว่างเปล่าลงทันที)เพราะหมดหน้าที่ของลูฟี่แล้ว

ปล.มันก็เหมือนดูซี่รี่ย์ 2 ภาค
ภาคแรก = เส้นทางการเดินเรือสู่ราฟเทลเพื่อขึ้นเป็นราชาโจรสลัด
ภาค2 = อาจจะเข้มข้นขึ้นมาหน่อยต้องทำภารกิจที่ยิ่งใหญ่ระดับโลกโดยต้องโค่นล้มการปกครองเก่าแล้วเปลี่ยนกฎระเบียบโลกใหม่โดยต้องขึ้นมาเป็นราชาคนใหม่ของโลกซะก่อน
(อาจมีการใช้อาวุธโบราณกันบ้าง)

***ภาคที่2 อาจจะเกี่ยวกับการเมืองการปกครองมากกว่าจะโฟกัสไปที่เรื่องราวของโจรสลัดซะอีกผมจึงคิดว่ามันควรจะถูกแยกเป็นการดำเนินเรื่องเป็น2ภาคน่าจะเหมาะสมกว่า***

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 19, 2023 9:34 am

ก็ในเมื่องราชาของโลกใหม่ไม่ได้อยู่ในหัวของลูฟี่ แล้วทำไมลูฟี่ถึงจะอยากเป็นราชาของโลกใหม่? แค่เพราะต้องการโค่นล้มเผ่ามังกรฟ้าเนียนะ?

โลกของเราจำเป็นต้องมีผู้ปกครองจริงหรอ? อันนี้ต่างหากที่ควรคิด ในโลกวันพีซ จำเป็นต้องมีผู้ครองโลกหรอ?

ความคิดของคุณมันมั่วซั่วไปหมด เวลาอ่านแล้วมันปวดหัวครับ
ไม่มโน

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 19, 2023 12:41 pm

ไม่มโน เขียน:ก็ในเมื่องราชาของโลกใหม่ไม่ได้อยู่ในหัวของลูฟี่ แล้วทำไมลูฟี่ถึงจะอยากเป็นราชาของโลกใหม่? แค่เพราะต้องการโค่นล้มเผ่ามังกรฟ้าเนียนะ?

โลกของเราจำเป็นต้องมีผู้ปกครองจริงหรอ? อันนี้ต่างหากที่ควรคิด ในโลกวันพีซ จำเป็นต้องมีผู้ครองโลกหรอ?

ความคิดของคุณมันมั่วซั่วไปหมด เวลาอ่านแล้วมันปวดหัวครับ

(ในกรณีของลูฟี่นะ)เพราะถ้าเป็นหนวดดำมันอาจจะเกิดตรงข้ามกัน
หน้าที่ของราชาคนใหม่ของโลก
มีแค่การออก New World Order แค่นั้นเองครับ
ลูฟี่ก็แค่รับตำแหน่งราชาคนใหม่ของโลก(แค่ชั่วคราว)เองครับ
พอเสร็จสิ้นการเปลี่ยนระเบียบโลกใหม่เสร็จ
ลูฟี่ก็ต้องลงจากตำแหน่งราชาของโลกทันทีอยู่แล้ว
(มันเป็นหน้าที่ที่บังคับให้ลูฟี่ต้องทำน่ะ)

คุณอย่าลืมนะครับว่าท่านอิมอยู่มาพร้อมกับรากฐานที่วิปริตที่ปกคลุมไปทั่วโลกฝังรากลึกมาอย่างยาวนาน
-กฎระเบียบที่ไม่เป็นธรรม เช่น การเรียกเก็บส่วยอย่างไม่เป็นธรรมเพื่อที่จะแลกเปลี่ยนกับความคุ้มครองของรัฐบาลโลก
-ประเพณีวัฒนธรรมที่โหดร้ายป่าเถื่อน เช่น เกมส์ล่ามนุษย์
-องค์กรสีเท่า เช่น CP-(0-9)
-ธุรกิจสีเท่า เช่น ค้าอาวุธ,ค้าทาส
__________New World Order คือสิ่งที่จะมาเปลี่ยนแปลงสิ่งเหล่านี้______

***ถ้าไม่มีราชาคนใหม่ของโลก(ที่จะมาเป็นแกนกลาง)ที่ทุกประเทศต่างต้องยำเกรงแล้วการออก New World Order อาจทำไม่สำเร็จ เพราะหลายๆประเทศอาจจะมีข้อต่อรองที่จะไม่ยอมรับในเงื่อนไขข้อตกลงเหล่านี้
ยิ่งประเทศทั่วโลกมีนับ 100 กว่าประเทศก็ว่าได้ เรียกได้ว่ายากเหมือนกับจับปูใส่กระด้งเลย แต่ถ้ามีตำแหน่งราชาของโลกคนใหม่ที่ทุกประเทศต่างต้องยำเกรงแล้ว กฎระเบียบใหม่นี้ก็จะบรรลุประสบความสำเร็จได้โดยง่ายมากขึ้น***
______การมีตำแหน่งราชาโจรสลัดของลูฟี่ก็เป็นหนึ่งในแบล็คอัพชั้นดีให้กับลูฟี่เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย_____

ปกติตำแหน่งบัลลังก์ราชาของโลกมันควรจะว่างเปล่า
แต่มันบังเอิญมีราชาของโลกที่อยู่ในเงามืดอย่างท่านอิมอยู่นี่สิ
(หน้าที่ของลูฟี่ก็แค่ทำให้บัลลังก์ราชาของโลกว่างเปล่าลงอย่างแท้จริงก็แค่นั้นเอง)

มันมีเรื่อง New World Order อยู่ซึ่งเรื่องนี้เป็นเรื่องที่ซับซ้อนและละเอียดอ่อนเป็นอย่างมาก
จะต้องมีการเรียกรวมตัวราชาทั่วโลกให้มารวมตัวกันเพื่อที่จะยอมรับในข้อตกลงใหม่นี้
(โชคดีที่ลูฟี่ มีพ่อคือดราก้อน หัวหน้าคณะปฏิวัติที่ถือว่าเป็นคณะที่ปรึกษาชั้นดีเลยทีเดียว
ที่รู้ตื้นลึกหนาบางปัญหาในแต่ละประเทศเป็นอย่างดีเพราะมีกองกำลังแทรกซึมไปอยู่ในหลายๆประเทศมาอย่างยาวนานเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว)

New World Order ที่ลูฟี่จะประกาศใช้
จะต้องเป็น New World Order ที่เที่ยงธรรมที่สุดที่ทุกประเทศทั่วโลกจะต้องยอมรับในข้อตกลงนี้อย่างแน่นอน

ปล.________เมื่อทุกประเทศทั่วโลกไม่ว่าจะใหญ่หรือเล็กใช้กฎระเบียบที่มีความเสมอภาคร่วมกันแล้ว สงครามก็จะไม่เกิดขึ้นอีกเลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!