พ่อของบอนนี่

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: พ่อของบอนนี่

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2023 2:57 am

Rohingya เขียน:พ่อของบอนนี่เป็นเผ่ามังกรฟ้าชั้นสูงแน่นอน ไม่น่าจะใช่อิมหรือแกงค์ห้าผู้เฒ่า และเป็นคนที่ค่อนข้างดีด้วย (เดานะครับ) เหตุผลคือ
1.ทำไมจินนี่ที่เกลียดเผ่ามังกรฟ้าถึงยอมเป็นภรรยา ทั้งที่เอาจริง ๆ จะฆ่าตัวตายก็ได้ หรือยอมเป็นภรรยาเพราะมีเงื่อนไขอื่นอันนี้ก็ยังไม่รู้
2.ยังมีการติดตามบอนนี่ตลอด บอนนี่ถูกขับออกมาพร้อมแม่ตั้งแต่เป็นทารก ไม่บอกก็ไม่รู้หรอกว่าเป็นเผ่ามังกรฟ้า แถมติดโรคใคร ๆ ก็คิดว่าตาย แต่ดูเหมือนว่าจะได้รับการปฏิบัติค่อนข้างดีเวลาโดนจับตัวได้แต่ละครั้ง
3.บอนนี่เคยใช้ร่างคนแก่แล้วการ์ดมังกรฟ้าเข้าใจผิดว่าเป็นพระพันปี แสดงว่าพระพันปีคนนั้นเป็นย่าของบอนนี่ที่ยังมีชีวิตอยู่ นางอาจเป็นคนที่เฉลยเรื่องราวทั้งหมดก็เป็นได้

ผมเห็นด้วยกับข้อสังเกตนี้ คือเรื่องบอนนี่ใช้ร่างคนแก่แล้วเหมือนพระพันปี แสดงว่า พระพันปีมีตัวตนจริง และยังมีชีวิตอยู่ เป็นไปได้ว่า ทุกคนรู้แหละว่าบอนนี่เป็นเผ่ามังกรฟ้า และรู้ด้วยว่าพ่อเป็นใคร

ตอนโดนรัฐบาลจับไป บอนนี่ก็รอดมาตลอด อาคาอินุเอาตัวไป ก็ยังรอดมาได้เลย แต่ในจุดนี้ ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้อีกทางคือ เรื่องที่คุมะมีความตกลงกับรัฐบาลโลกไว้ อาจเป็นข้อแลกเปลี่ยนได้เหมือนกัน

ส่วนพ่อของบอนนี่ ผมมองว่าไม่ใช่เผ่ามังกรฟ้าไก่กา อาจจะเป็นตัวละครสำคัญที่ยังไม่เปิดเผยตัว แต่คิดว่า จินนี่ยังไงคงไม่สมยอมหรอก เนื่องจาก โดนจับตัวไป และตัวยังเป็นคนของคณะปฏิวัติซึ่งต้องเกลียดมังกรฟ้าอยู่แล้ว ก็คงโดนขืนใจ แต่เผ่ามังกรฟ้าคนที่เป็นพ่อบอนนี่ อาจจะดีหน่อย คือเห็นว่าเป็นเมียคนนึงแล้ว ก็ไม่ฆ่าแบบพวกทาส
Satahum

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2023 9:30 am

Satahum เขียน:
ผมเห็นด้วยกับข้อสังเกตนี้ คือเรื่องบอนนี่ใช้ร่างคนแก่แล้วเหมือนพระพันปี แสดงว่า พระพันปีมีตัวตนจริง และยังมีชีวิตอยู่ เป็นไปได้ว่า ทุกคนรู้แหละว่าบอนนี่เป็นเผ่ามังกรฟ้า และรู้ด้วยว่าพ่อเป็นใคร

ตอนโดนรัฐบาลจับไป บอนนี่ก็รอดมาตลอด อาคาอินุเอาตัวไป ก็ยังรอดมาได้เลย แต่ในจุดนี้ ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้อีกทางคือ เรื่องที่คุมะมีความตกลงกับรัฐบาลโลกไว้ อาจเป็นข้อแลกเปลี่ยนได้เหมือนกัน

ผมแทงข้างเงื่อนไข/ข้อตกลงในการยอมเข้าเป็น 7 เทพโจรสลัดของคุมะครับ
คือคุมะน่าจะตั้งเงื่อนไขให้รัฐบาลโลก/กองทัพเรือ คุ้มครองความปลอดภัยและรักษาโรคของบอนนี่ แลกเปลี่ยนกับการยอมเป็น 7 เทพโจรสลัดครับ ผมว่ามันมีน้ำหนักมากกว่า (ออกนอกหัวกระทู้นิดนึงครับ การเข้าเป็น 7 เทพนี่คนถูกเชิญน่าจะเป็นโจรสลัดด้วยหรือเปล่า ถ้าให้เดาหลังจากเหตุการณ์ตอนหน้าคุมะน่าจะได้ขึ้นเป็นราชาลักษณะเดียวกับอาณาจักร
ดรัม (ดอลตัน) แต่คงอยู่ได้ไม่นานต้องออกมาเป็นโจรสลัดเพื่อหาทางรักษาโรคให้บอนนี่มั้งครับ รัฐบาลโลกเลยสบโอกาสเชิญเข้าร่วมในช่วงนี้)

ส่วนเรื่องพระพันปี ยังไม่มีข้อมูลอะไรมากพอครับ ว่าเขาเป็นใคร มีสถานะอะไร ตอนนี้เลยผมเลยยังไม่ได้นำมาเชื่อมโยงกับหัวกระทู้ครับ แต่เท่าที่จำได้ก็ไม่น่าจะใช่คนใหญ่คนโตระดับสูงครับ เพราะยังมีพื้นที่ที่ถูกสั่งห้ามให้เข้าไปอยู่ครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Goku ss4

โพสต์โดย norulep เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 1:10 am

ให้เดาก็คงเป็นเผ่าม้งกรฟ้าชั้นสูงเหมือนกันครับ
แต่ช่วงนี้ดันแซทเทิร์นเหลือเกิน ก็มีโอกาสเป็นไปได้
เพราะเก่งมากๆ อาจโดนข่มขู่ถ้าจินนี่ไม่ยอมหรือฆ่าตัวตายก็จะมาฆ่าคุมะ
ซึ่งคุมะไม่น่าสู้ได้แน่นอน(ในความรู้สึกจินนี่)

ส่วน 5 ผู้เฒ่าก็อาจจะมาจากคนละยุคก็ได้
แบบ 100 ปีที่ว่างเปล่าท่านอิมได้ก่อน
ผลหนีไปเกิด กว่าจะหาเจอสร้างคนใช้ก็อาจจะ 100-200 ปีต่อคนที่โดดเด่นในยุคนั้นๆ

และแซทเทิร์นน่าจะคนล่าสุด มั้งครับ 8-)

ส่วนการรักษาบอนนี่น่าจะเป็นเวก้าพังก์
คุมะถวายตัวเป็นหุ่นทดลองเป็นทาสก็เพื่อแลกกับเรื่องนี้ มั้งครับอีกแล้ว เดาล้วนๆ :D
norulep

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 3:35 am

norulep เขียน:ให้เดาก็คงเป็นเผ่าม้งกรฟ้าชั้นสูงเหมือนกันครับ
แต่ช่วงนี้ดันแซทเทิร์นเหลือเกิน ก็มีโอกาสเป็นไปได้

แซทเทิร์นก็มีโอกาสเป็นไปได้ครับ บทแกพัวพันกับพวกคุมะเหลือเกิน

norulep เขียน:ส่วน 5 ผู้เฒ่าก็อาจจะมาจากคนละยุคก็ได้
แบบ 100 ปีที่ว่างเปล่าท่านอิมได้ก่อน
ผลหนีไปเกิด กว่าจะหาเจอสร้างคนใช้ก็อาจจะ 100-200 ปีต่อคนที่โดดเด่นในยุคนั้นๆ

ผมชอบเหตุผลนี้ครับ มันดูสมเหตุสมผลดีและปิดช่องว่างคำถามต่าง ๆ ได้เกือบหมดครับ :D

norulep เขียน:อีกแล้ว เดาล้วนๆ :D

ความสนุกทีสุดมันอยู่ตรงนี้แหละครับ
ถ้าข้อมูลครบถ้วน มีการบอกตรง ๆ ในเนื้อเรื่องมันจะสนุกอะไร
สำหรับผมการคิดปะติดปะต่อจากข้อมูลที่ไม่ครบถ้วน มันมีช่องว่างให้ใส่จินตนาการความเห็นต่าง ๆ ของเราเข้าไปได้ แล้วลุ้นว่ามันจะเป็นอย่างที่เราคิดหรือเปล่าอันนี้สนุกสุดแล้ว เปิดโลกจินตนาการสุด ๆ

ปล.ในโลกความจริงจะสรุปอะไรข้อมูลต้องครบถ้วนก่อนครับ ผมเลยใช้โลกการ์ตูนนี่แหละมาคิดวิเคราะห์อะไรสนุก ๆ เป็นการผ่อนคลายครับ :D
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย hero2_pig เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 12:14 pm

ขอนอกเรื่องนิดนึงคับ พระพันปีนี้มาตอนไหนนะครับ ทำไมผมไม่คุ้นเลย
รูปภาพ
hero2_pig

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 12:49 pm

hero2_pig เขียน:ขอนอกเรื่องนิดนึงคับ พระพันปีนี้มาตอนไหนนะครับ ทำไมผมไม่คุ้นเลย

ช่วงประชุมโลกครับ มีฉากบอนนี่กลายร่างเป็นคนแก่ แล้วทหารที่เฝ้าประตูเข้าใจว่าบอนนี่ร่างแก่คือพระพันปี ทหารเลยพูดประมาณว่าถึงจะเป็นพระพันปีก็เข้าไปไม่ได้ ทำนองนี้ครับ
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย djtori เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 6:20 pm

ผมว่าน่าจะเป็นโรคหนึ่งพี่มีอยู่บนที่อยู่ของเผ่ามังกรฟ้าเท่านั้น
ที่หมอไม่พบมานาน เพราะหมออยู่แต่บนพื้นโลกด้านล่าง
ดังนั้น จินนี่น่าจะไปติดจากที่แมรี่จัวร์

และไม่อยากให้บอกว่าผ่าตัดอมตะ
เพราะอาจารย์มีการแก้ใหม่แล้ว การผ่าตัดด้วยผลโอเปะโอเปะ คือช่วยทำให้มีความคงสภาพวัยในครั้งสุดท้ายก่อนผ่าตัดได้นานขึ้น แต่ไม่ได้เป็นอมตะ เพราะสามารถโดนฆ่าได้ ป่วยตายก็ได้ น่าจะประมาณนั้นครับ

ส่วนบอนนี่ น่าจะเพราะการได้พลังผลไม้ปีศาจ อาจจะทำให้โรคนี้หายไป หรือไม่ก็คุมะ จัดการให้ โดยแลกกับการเป็นไซบอร์ก เพราะโรคทำอะไรหุ่นยนต์ไม่ได้ครับ
djtori

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 7:56 pm

Goku ss4 เขียน:
สมมุติฐานของผมคือ ณ ปัจจุบันคนที่เป็นโรคนี้อาจมีคนเดียวครับ แต่คน ๆ นั้นกลับอยู่มาได้เรื่อย ๆ เนื่องจากได้รับการผ่าตัดอมตะ

แล้วคน ๆ นั้นอาจจะต้องแพร่เชื้อก่อนที่จะลุกลาม (อาจเป็นทุก ๆ 5 ปี จากในเรื่องที่หมอบอกว่าบอนนี่จะอยู่ได้อีก 5 ปีอ่ะครับ) ทีนี้ผู้ญิงที่ได้รับเชื้อมันเห็นชัดเจนครับ และกว่าจะถูกปล่อยออกมาก็น่าจะใกล้ตายแล้ว ดังนั้นจึงไม่น่าจะแพร่เชื้อไปยังคนอื่นได้อีก ซึงถ้าปล่อยคนติดเชื้อใกล้ตายออกมาสมมุติ 5 ปี จะมีซักคน มันก็เลยเป็นโรคที่หายากไงครับ

djtori เขียน:และไม่อยากให้บอกว่าผ่าตัดอมตะ
เพราะอาจารย์มีการแก้ใหม่แล้ว การผ่าตัดด้วยผลโอเปะโอเปะ คือช่วยทำให้มีความคงสภาพวัยในครั้งสุดท้ายก่อนผ่าตัดได้นานขึ้น แต่ไม่ได้เป็นอมตะ เพราะสามารถโดนฆ่าได้ ป่วยตายก็ได้ น่าจะประมาณนั้นครับ

เพราะประเด็นที่คุณพูดถึง ผมเลยมาตั้งกระทู้นี้ไงครับ
สมมุติฐานผมคืออิม(หรือใครก็ได้) ได้รับการผ่าตัดด้วยผลโอเปะโอเปะ(ก็ได้) เลยอยู่ต่อมาได้เรื่อย ๆ เพียงแต่เขาเป็นโรคเกล็ดไพลิน ซึ่งทำให้เขาตายได้อยู่ดี เลยต้องหาวิธีการเอาตัวรอดจากโรคนี้ด้วยการจับผู้หญิงมาปล่อย/หรือถ่ายเชื้อออก ก่อนที่ตัวเองจะตาย เลยจำเป็นต้องจับตัวใครต่อใครมาเป็นภรรยาตามรอบระยะเวลาไงครับ

ปล. ตอนนี้ผมเมานิดหน่อย :lol:
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย hero2_pig เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 8:28 pm

Goku ss4 เขียน:
hero2_pig เขียน:ขอนอกเรื่องนิดนึงคับ พระพันปีนี้มาตอนไหนนะครับ ทำไมผมไม่คุ้นเลย

ช่วงประชุมโลกครับ มีฉากบอนนี่กลายร่างเป็นคนแก่ แล้วทหารที่เฝ้าประตูเข้าใจว่าบอนนี่ร่างแก่คือพระพันปี ทหารเลยพูดประมาณว่าถึงจะเป็นพระพันปีก็เข้าไปไม่ได้ ทำนองนี้ครับ

อ๋อออ นึกออกละครับบบ ผมนึกว่าเป็นพวกพระราชา ราชินี ที่มาประชุมสภา เลยลืมไปเลย ขอบคุณครับ
รูปภาพ
hero2_pig

โพสต์โดย Recoba เมื่อ เสาร์ พ.ย. 18, 2023 2:50 pm

พ่อของบอนนี่ ดูแล้วจารย์น่าจะวางแซทเทินมาดักต้ม เพราะงั้นทายว่าไม่ใช่แซทเทิน
เรื่องโรคหายไป เดาว่าคือเป็นคุมะผลักออกมานั่นล่ะ แล้วก็รับไว้เอง แต่ก็จะไม่ให้บอนนี่รู้ ก็ต้องเก็บอาการ ต้องไปขอเวก้าพังค์ช่วยดัดแปลงตัวเองเป็นไซบอค เป็นสาเหตุสำคัญอย่างหนึ่งที่เวก้าพังค์เลยห้ามบอนนี่ ไปสัมผัส memory ของคุมะ
Inherited Will. Destiny of The Age. The Dream of People.
As long as humans continue to pursue the meaning of Democracy, these things will never cease to be!
Recoba

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!