พ่อของบอนนี่

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

พ่อของบอนนี่

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ จันทร์ พ.ย. 13, 2023 2:25 pm

ข้อมูลในเนื้อเรื่อง
1. จินนี่ถูกจับไปเป็นภรรยาเผ่ามังกรฟ้า
2. จินนี่ป่วยด้วยโรคเกล็ดไพลิน
3. โรคเกล็ดไพลินเป็นโรคหายาก ที่ “ปัจจุบัน” แทบจะไม่มีคนเป็น ถ้าผู้ป่วยโดนแสงธรรมชาติโรคจะแพร่กระจายไปทั่วตัว
4. บอนนี่ป่วยเป็นโรคเกล็ดไพลิน
5. คุมะ และคนรอบตัวบอนนี่ไม่ติดโรคเกล็ดไพลิน
6. จากเหตุการณ์ที่ก็อดวัลเล่จนถึงปัจจุบัน รูปลักษณ์ของแซทเทิร์นไม่ได้เปลี่ยนไปเลย

***ข้อความตั้งแต่บรรทัดด้านล่างทั้งหมดเป็นเพียงข้อสันนิษฐานของผมเท่านั้นนะครับ

ผมติดใจประเด็นเกี่ยวกับโรคเกล็ดไพลินครับ รูปประโยคมันเหมือนบอกกับเราว่าโรคนี้เป็นโรคในอดีต ที่ไม่ค่อยพบในปัจจุบันแล้ว แล้วทำไมจู่ ๆ จินนี่ที่โดนจับไปเป็นเมียเผ่ามังกรฟ้าถึงได้ติดโรคนี้มาได้ ซึ่งในเรื่องคนที่ติดโรคนี้อีกคนคือบอนนี่ แต่คุมะ และคนรอบข้างที่ใกล้ชิดสัมผัสกับบอนนี่กลับไม่ติดโรคดังกล่าว ผมจึงคิดว่าโรคนี้น่าจะติดต่อกันทางสายเลือด (จากมารดาที่ตั้งครรภ์ไปสู่บุตร) หรือสารคัดหลั่งต่าง ๆ ครับ ดังนั้น จึงเป็นไปได้ว่าจินนี่ติดโรคนี้จากเผ่ามังกรฟ้าคนที่จับเขาไปเป็นเมีย

รัฐบาลโลกปกครองโลกนี้มา 800 ปี และในเรื่องมีการพูดถึงการผ่าตัดอมตะที่จะทำให้คน ๆ นั้นไม่แก่ตาย ซึ่งจากเหตุการณ์ก็อดวัลเล่ จะเห็นได้ว่ารูปลักษณ์ของแซทเทิร์นไม่ได้เปลี่ยนไปเลย ผมจึงมีข้อสันนิษฐานว่า 5 ผู้เฒ่าและ
ท่านอิม ต่างได้รับการผ่าตัดอมตะมาทั้งแก๊งค์ และน่าจะเป็นคนที่อยู่ในโลกนี้มาตั้งแต่มีการตั้งรัฐบาลโลก
ซึ่งถ้าพวกเขาเป็นคนที่อยู่มาตั้งแต่โบราณ มันก็มีความเป็นไปได้ครับที่จะมีใครซักคนที่เป็นโรคโบราณนี้ (เกล็ดไพลิน)

จากลักษณะของโรคที่ถ้าผู้ป่วยโดนแสงธรรมชาติโรคจะแพร่กระจายไปทั่วตัว แต่ดูเหมือน 5 ผู้เฒ่า จะใช้ชีวิตได้ตามปกตินะ โดยเฉพาะแซทเทิร์นที่ปัจจุบันก็นั่งเรือออกมาถึงเอ็กเฮด คนที่น่าสนใจที่สุดดูเหมือนจะเป็นท่านอิมครับ จากลักษณะการแต่งกาย การไม่ออกมาเปิดเผยตัวเบื้องหน้า ผมว่าไม่แปลกนะถ้าเขาจะเป็นโรคนี้ ซึ่งถ้าเขาได้รับการผ่าตัดอมตะมาเขาก็คงไม่ตายด้วยโรคนี้หรอก แต่ถ้าจะให้ผมเดาโรคนี้คงไม่มีทางรักษาให้หายขาด (มโน) อาจมีเพียงวิธีการยับยั้งหรือทำให้ทุเลาลงโดยแพร่เชื้อนี้ไปยังบุคคลอื่น (ผู้หญิง) อารมณ์ประมาณหนังจีนกำลังภายใน ซึ่งแน่นอนว่าที่ทำไปไม่ได้เกิดจากความรักหรือความผูกพัน แต่เป็นการทำให้ตัวเองอยู่รอดต่อมาเท่านั้น ผู้หญิงที่ใช้แล้วติดโรคนี้ก็ปล่อยออกมาให้ตาย ซึ่งมันเข้ากับคอนเซปต์ของมังกรฟ้าดี ส่วนผู้หญิงจะมีลูกหรือไม่นั้นมันคงไม่สนใจ เพราะยังไงก็ต้องตายทั้งแม่ทั้งลูก และมันคงทำแบบนี้ซ้ำมาเรื่อย ๆ ในช่วงเวลา 800 ปีที่ผ่านมา แต่บอนนี่อาจเป็นเพียงข้อยกเว้นเดียวที่ไม่ตายเพราะโรคนี้

ข้อมูล ณ ตอนนี้ยังเชื่อมโยงให้ชัดเจนยาก แต่ผมว่ามีความเป็นไปได้ครับ ที่มังกรฟ้าที่จับจินนี่ไปเป็นเมียจะเป็นท่านอิมครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Goku ss4

Re: พ่อของบอนนี่

โพสต์โดย hero2_pig เมื่อ จันทร์ พ.ย. 13, 2023 6:46 pm

ตอนนี้มีเฉลยหรือยังครับว่าท่านอิมเป็นเพศไหน

คือออ ผมแอบเดาเอาว่า ท่านอิมน่าจะเป็นผู้หญิงอะครับ

ส่วนการไม่เปิดเผยตัว จริงๆ ก็เป็นสไตล์อ.โอดะนะครับ

แบบเปิดตัวทีเดียวตอนจะมีบทจริงๆ
รูปภาพ
hero2_pig

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ จันทร์ พ.ย. 13, 2023 8:28 pm

hero2_pig เขียน:ตอนนี้มีเฉลยหรือยังครับว่าท่านอิมเป็นเพศไหน

คือออ ผมแอบเดาเอาว่า ท่านอิมน่าจะเป็นผู้หญิงอะครับ

ส่วนการไม่เปิดเผยตัว จริงๆ ก็เป็นสไตล์อ.โอดะนะครับ

แบบเปิดตัวทีเดียวตอนจะมีบทจริงๆ

ยังไม่มีการเฉลยเพศของอิมครับ

จริง ๆ ผมจะเดาในกลุ่มอิมกับ 5 ผู้เฒ่านี่แหละ แต่แซทเทิร์นยังไม่น่าใช่ ไม่งั้นเควสบอนนี่จะจบเร็วไป คนที่น่าสงสัยที่สุดของผมตอนนี้คืออิมครับ ในวงเล็บถ้าอิมเป็นผู้ชายนะ :lol: :lol:
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย powerbomb เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 12:40 am

หากโรคนี้จะติดต่อกันได้เพียงเพราะสารคัดหลั่งมันก็เหมือนโรคระบาดทั่วไป ไม่ได้เป็นโรคหายากน่ะสิครับ

จินนี่อาจโชคร้ายจริงๆก็ได้

เผยพลังของคุมะถ้าผลักความเจ็บปวดออก ความสามารถนั้นจะย้อนกลับเข้าหาร่างต้นหากไม่หา Host ใหม่

สอดคล้องกับบอนนี่ที่ปัจจุบันมีอายุ 12 ขวบซึ่งเกินอายุขัยที่หมอทำนายแล้ว หมายความว่าโรคเกล็ดไพลิน

ได้ถูกส่งมอบไปให้ Host ใหม่เรียบร้อย และตายแทนบอนนี่ไปแล้ว

ผมเดาว่าราชาที่เพิ่งกลับมาอาจมีส่วนในการตายของจินนี่ด้วยครับ ฉากย้อนอดีตมีคนในคณะปฏิวัติบอกว่า

มีศัตรูที่คาดไม่ถึงมาจับตัวจินนี่ไป ด้วยเหตุนี้ราชาก็น่าจะโดนคุมะฆ่าตายด้วยโรคนี้อย่างทรมาณแสนสาหัส

ฉายาคุมะจอมป่าเถื่อนก็อาจจะเริ่มมาจากเหตุการณ์นี้ก็ได้ครับ

ถ้าพ่อของบอนนี่คือคนของเผ่ามังกรฟ้า ผมก็เชื่อว่าคนคนนี้แหละที่จิตใต้สำนึกของคุมะสั่งให้ปีนขึ้นไปหา
รูปภาพ
powerbomb

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 5:12 am

powerbomb เขียน:หากโรคนี้จะติดต่อกันได้เพียงเพราะสารคัดหลั่งมันก็เหมือนโรคระบาดทั่วไป ไม่ได้เป็นโรคหายากน่ะสิครับ

ถ้าเป็นสมัยก่อนก็คงเป็นอย่างคุณว่าครับ
แต่สมัยนี้มันไม่มีโรคนี้แล้วนะสิครับ คนที่เป็นน่าจะตายหมด

สมมุติฐานของผมคือ ณ ปัจจุบันคนที่เป็นโรคนี้อาจมีคนเดียวครับ แต่คน ๆ นั้นกลับอยู่มาได้เรื่อย ๆ เนื่องจากได้รับการผ่าตัดอมตะ

แล้วคน ๆ นั้นอาจจะต้องแพร่เชื้อก่อนที่จะลุกลาม (อาจเป็นทุก ๆ 5 ปี จากในเรื่องที่หมอบอกว่าบอนนี่จะอยู่ได้อีก 5 ปีอ่ะครับ) ทีนี้ผู้ญิงที่ได้รับเชื้อมันเห็นชัดเจนครับ และกว่าจะถูกปล่อยออกมาก็น่าจะใกล้ตายแล้ว ดังนั้นจึงไม่น่าจะแพร่เชื้อไปยังคนอื่นได้อีก ซึงถ้าปล่อยคนติดเชื้อใกล้ตายออกมาสมมุติ 5 ปี จะมีซักคน มันก็เลยเป็นโรคที่หายากไงครับ

powerbomb เขียน:ถ้าพ่อของบอนนี่คือคนของเผ่ามังกรฟ้า ผมก็เชื่อว่าคนคนนี้แหละที่จิตใต้สำนึกของคุมะสั่งให้ปีนขึ้นไปหา

จิตใต้สำนึกคุมะน่าจะไปล้างแค้นเรื่องจินนี่อยู่แล้วครับ
จากภาพเปิดตอน 1092 คุมะอยู่ลานหน้าปราสาทแพนเจียแล้วนะครับ และดูเหมือนว่าเขากำลังจะเข้าไปในปราสาทแต่ถูกอาคาอินุขวางไว้ก่อน มังกรฟ้าที่อยู่ในปราสาทแพนเจียจะมีได้ซักกี่คน
ผมเดาว่าน่าจะมีแค่อิม และ 5 ผู้เฒ่า เท่านั้น ส่วนมังกรฟ้ากะโหลกกะลาก็จะอยู่ข้างนอก ที่เห็นโหวกแหวกโวยวายในตอน 1092 ครับ

ในตอน 1092 คุมะไม่ได้สนใจมังกรฟ้ากะโหลกกะลาพวกนั้นเลยครับ ผมว่าพ่อของบอนนี่เป็นมังกรฟ้าชั้นสูงครับ เมื่อผูกกับเรื่องโรคประหลาดเลยเดาได้แค่อิม หรือ 5 ผู้เฒ่าครับ
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 9:14 am

ผมคิดว่าโรคเกล็ดไพลิน ไม่น่าจะเป็นโรคที่ติดจากสารคัดหลั่ง แต่น่าจะเป็นโรคทางพันธุกรรมครับ หากเป็นโรคที่ติดจากสารคัดหลั่ง น่าจะกระจายได้มากกว่านี้ แต่ในเรื่องบอกว่าโรคนี้หายากมาก

ส่วนใครเป็นพ่อบอนนี่ ผมคิดว่าไม่น่าเป็นประเด็นสำคัญของเรื่องครับ ตัวพ่อมันก็คงไม่สนใจอยู่แล้ว ยังไงก็มองว่า "มนุษย์" เป็นสิ่งมีชีวิตที่ต่ำกว่าพวกมัน

ทั้ง ๆ ที่พวกมันก็เป็นมนุษย์เหมือนกัน
ไม่มโน

โพสต์โดย Rohingya เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 9:28 am

พ่อของบอนนี่เป็นเผ่ามังกรฟ้าชั้นสูงแน่นอน ไม่น่าจะใช่อิมหรือแกงค์ห้าผู้เฒ่า และเป็นคนที่ค่อนข้างดีด้วย (เดานะครับ) เหตุผลคือ
1.ทำไมจินนี่ที่เกลียดเผ่ามังกรฟ้าถึงยอมเป็นภรรยา ทั้งที่เอาจริง ๆ จะฆ่าตัวตายก็ได้ หรือยอมเป็นภรรยาเพราะมีเงื่อนไขอื่นอันนี้ก็ยังไม่รู้
2.ยังมีการติดตามบอนนี่ตลอด บอนนี่ถูกขับออกมาพร้อมแม่ตั้งแต่เป็นทารก ไม่บอกก็ไม่รู้หรอกว่าเป็นเผ่ามังกรฟ้า แถมติดโรคใคร ๆ ก็คิดว่าตาย แต่ดูเหมือนว่าจะได้รับการปฏิบัติค่อนข้างดีเวลาโดนจับตัวได้แต่ละครั้ง
3.บอนนี่เคยใช้ร่างคนแก่แล้วการ์ดมังกรฟ้าเข้าใจผิดว่าเป็นพระพันปี แสดงว่าพระพันปีคนนั้นเป็นย่าของบอนนี่ที่ยังมีชีวิตอยู่ นางอาจเป็นคนที่เฉลยเรื่องราวทั้งหมดก็เป็นได้
Rohingya

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 10:39 am

ไม่มโน เขียน:ผมคิดว่าโรคเกล็ดไพลิน ไม่น่าจะเป็นโรคที่ติดจากสารคัดหลั่ง แต่น่าจะเป็นโรคทางพันธุกรรมครับ หากเป็นโรคที่ติดจากสารคัดหลั่ง น่าจะกระจายได้มากกว่านี้ แต่ในเรื่องบอกว่าโรคนี้หายากมาก

ส่วนใครเป็นพ่อบอนนี่ ผมคิดว่าไม่น่าเป็นประเด็นสำคัญของเรื่องครับ ตัวพ่อมันก็คงไม่สนใจอยู่แล้ว ยังไงก็มองว่า "มนุษย์" เป็นสิ่งมีชีวิตที่ต่ำกว่าพวกมัน

ทั้ง ๆ ที่พวกมันก็เป็นมนุษย์เหมือนกัน

ในเรื่องใช้คำว่าจินนี่ "ติดโรค" ครับ แสดงว่าต้องติดจากคนอื่น ดังนั้น วิธีการติดโรคนี้ ณ ปัจจุบัน มี 2 กรณีครับ
1. จากครรภ์มารดาสู่บุตร อันนี้ชัดเจน
2. ติดโรค ซึ่งในเรื่องไม่ได้บอกวิธีการนะครับว่าจะติดโรคได้อย่างไร แต่โรคนี้ไม่ได้ติดกันทางสัมผัสแน่นอนเพราะคุมะ
ไม่ติดจากบอนนี่ ในเรื่องบอกว่าจินนี่ถูกจับไปเป็นภรรยาเผ่ามังกรฟ้า ผมเลยนึกวิธีติดต่อได้แค่ทางเดียวครับ

ส่วนว่าพ่อของบอนนี่จะเป็นใครก็ได้ทั้งนั้นครับ แค่เห็นว่ามีประเด็นที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงเลยอยากแชร์ครับ
Rohingya เขียน:พ่อของบอนนี่เป็นเผ่ามังกรฟ้าชั้นสูงแน่นอน ไม่น่าจะใช่อิมหรือแกงค์ห้าผู้เฒ่า และเป็นคนที่ค่อนข้างดีด้วย (เดานะครับ) เหตุผลคือ
1.ทำไมจินนี่ที่เกลียดเผ่ามังกรฟ้าถึงยอมเป็นภรรยา ทั้งที่เอาจริง ๆ จะฆ่าตัวตายก็ได้ หรือยอมเป็นภรรยาเพราะมีเงื่อนไขอื่นอันนี้ก็ยังไม่รู้
2.ยังมีการติดตามบอนนี่ตลอด บอนนี่ถูกขับออกมาพร้อมแม่ตั้งแต่เป็นทารก ไม่บอกก็ไม่รู้หรอกว่าเป็นเผ่ามังกรฟ้า แถมติดโรคใคร ๆ ก็คิดว่าตาย แต่ดูเหมือนว่าจะได้รับการปฏิบัติค่อนข้างดีเวลาโดนจับตัวได้แต่ละครั้ง
3.บอนนี่เคยใช้ร่างคนแก่แล้วการ์ดมังกรฟ้าเข้าใจผิดว่าเป็นพระพันปี แสดงว่าพระพันปีคนนั้นเป็นย่าของบอนนี่ที่ยังมีชีวิตอยู่ นางอาจเป็นคนที่เฉลยเรื่องราวทั้งหมดก็เป็นได้

เห็นตรงกันเรื่องพ่อของบอนนี่เป็นมังกรฟ้าชั้นสูงครับ (เป็นใครก็ได้)
แต่พอดีมันมีการพูดถึงเรื่องโรคที่หายากสมัยนี้ เลยคิดย้อนกลับว่าแสดงว่าคนสมัยก่อนเคยเป็นโรคนี้กันครับ
มันเลยนำมาโยงกับเรื่องที่หากคนสมัยก่อนอยู่ต่อมาถึงปัจจุบันล่ะ ก็มีแค่กลุ่มเดียวครับที่เป็นแคนดิเดตที่จะได้รับการผ่าตัดอมตะ แล้วบังเอิญจินนี่ถูกจับไปที่แมรี่จัวร์ดันติดโรคนี้มาอีก เลยเป็นที่มาของการแชร์ครับ

เพิ่มเติมอีกนิดครับอาจจะเป็นคนละเรื่องกัน ในเรื่องมีฉากที่อิมสั่งให้"จับตัว"วีวี่มา ซึ่งน่าจะเพราะเรื่อง D เรื่องตระกูล บลาๆ
ไม่ได้บอกนะครับว่าจุดประสงค์หลักของอิมจะให้จับตัววีวี่มาเป็นภรรยา แค่อยากสื่อให้เห็นพฤติกรรมของบุคคล ๆ นี้ว่าเขามีพฤติการณ์สั่งคนให้จับตัวคนที่ตัวเองต้องการมาเพื่อประโยชน์ต่าง ๆ ของตัวเองครับ
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย powerbomb เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 12:11 pm

ผมเข้าใจว่าสถานะของทาส และภรรยา ของมังกรฟ้าน่าจะแตกต่างกันในระดับหนึ่ง

เห็นด้วยกับท่าน Rohingya ว่าพ่อของบอนนี่อาจจะเป็นมังกรฟ้าที่ยังพอมีจิตใจส่วนดีอยู่บ้างเหมือนกัน

ผมอ่านแล้วสะดุดตั้งแต่ text สปอยละว่า ไหงมังกรฟ้าปล่อยจินนี่ออกมาแทนที่จะสั่งฆ่าทิ้งเหมือนขยะ

ไม่ว่าพ่อของบอนนี่จะเป็นคนแบบไหน มีความสำคัญต่อเนื้อเรื่องหรือไม่ หรือปัจจุบันมีสถานะอย่างไร

ความสนุกของกระทู้นี้คือการวิเคราะห์กันในมุมที่แตกต่างอย่างมีวุฒิภาวะครับ เชิญทุกท่านได้เลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย powerbomb เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 3:49 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
powerbomb

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ อังคาร พ.ย. 14, 2023 2:41 pm

กระทู้ดี ๆ แบบนี้หายไปนานจริง ๆ ครับ 555+
ไม่มโน

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!