มาเดาตอนจบภาคเอ็กเฮดกันครับ

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

มาเดาตอนจบภาคเอ็กเฮดกันครับ

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2023 10:46 am

เนื้อเรื่องย้อนอดีตคุมะกำลังเข้มข้น ซึ่งน่าจะไม่เกิน 1-2 ตอนคงกลับมาปัจจุบันแล้ว เลยอยากเดาเนื้อเรื่องตอนจบภาคสนุกๆครับ สำหรับผม
1. คุมะตาย
ผมว่าน่าจะสร้างอิมแพคช่วงท้ายได้พอสมควร แล้วจากที่ผ่านมาอาจารย์ชอบเอาแรงบันดาลใจบางฉากจากดราก้อนบอลมาใส่ในเรื่อง ด้วยพลังของคุมะทำให้ผมนึกถึงฉากท้ายภาคเซลเฉย ประมาณแซทเทิร์นใกล้ตายเลยจะระเบิดตัวเองให้ตายกันทั้งเกาะ คุมะ(โกคู) ก็ตบวาร์ปไปพร้อมกับตัวเอง บรึ้มมมมมม คุมะตาย แต่แซทเทิร์นยังรอดอยู่เพื่อรอโดนตบอีกที

2. แซทเทิร์นตาย
ตั้งแต่มีการเปิดเผยเรื่องการผ่าตัดอมตะ ทุกคนก็เข้าใจมาตลอดว่าคนที่ได้รับการผ่าตัดจะมีชีวิตเป็นอมตะไม่มีทางตาย แต่เมื่อเร็ว ๆ นี้ เพิ่งจะมีการแก้ไขข้อมูลว่าคนที่ได้รับการผ่าตัดด้วยผลโอเปะโอเปะ ก็ตายได้เช่นกัน ซึ่งมันบังเอิญมากที่มาเฉลยช่วงแซทเทิร์นออกโรง (ในเรื่องไม่ได้บอกนะครับว่าแซทเทิร์นได้รับการผ่าตัดผลโอเปะโอเปะ) แต่ย้อนอดีตแซทเทิร์นได้เยอะและเลวร้ายขนาดนี้ ผมว่าบทเขาคงจบลงที่ภาคนี้แหละ ความตายของ 1 ใน 5 ผู้เฒ่าที่มีอำนาจสูงสุดในโลกมานาน จะสั่นคลอนโลกได้ขนาดไหน

3. บอนนี่ ลูกเรือคนใหม่ (อันนี้แถม)
ไม่มีอะไรมากครับ แค่ย้อนอดีตของคุมะเกี่ยวข้องกับเธอมาก ๆ แล้วถ้าคุมะตาย ผมว่าบอนนี่คงไม่มีจุดหมายในชีวิตแล้ว การได้ออกเรือกับลูฟี่ และทำเควสส่วนตัว (โค่นมังกรฟ้า) ก็ไม่เลวนะครับ บอนนี่ยังเด็ก คาแรคเตอร์ไม่ซ้ำ ชีวิตรันทด
ไม่เก่งเกินไป เพราะตอนนี้กลุ่มหมวกฟางมีคนเก่งเยอะแล้ว ผมว่าถ้าเข้ามากลุ่มคงสมดุลขึ้นครับ ไม่โกงเกินไป

***เพิ่มเติมจากหัวกระทู้ครับ

พอดีได้อ่านสปอยละเอียดตอนล่าสุดจาก TLK บอนนี่ใช้ท่า "ดิสทอร์ชั่น ฟิวเจอร์" (บิดเบือนอนาคต) ใช้พลังแบบนิกะตามที่ตนเองจินตนาการ จัดการกับอัลฟ่า (CP 8) ได้ (แน่นอนว่าการใช้พลังแบบนี้น่าจะมีผลข้างเคียงอะไรบ้าง ไม่งั้นโกงเกิน)

ผมเลยนึกฉากสนุก ๆ ขึ้นมาได้
ไหน ๆ ผมก็โยงกับเหตุการณ์ในดราก้อนบอลภาคเซลล์แล้ว คุมะ (โกคู) สละตัวเองตาย บอนนี่ (โกฮัง) ระเบิดพลัง "ดิสทอร์ชั่น ฟิวเจอร์" (บิดเบือนอนาคต) ซึ่งคนที่บอนนี่อยากใช้เป็นต้นแบบมากที่สุดควรจะเป็นคุมะนะครับ เพราะรู้ข้อมูลทุกอย่างดี

ประมาณบอนนี่ที่ฟิวส์ขาด เลยระเบิดท่าไม้ตายใช้พลังแบบเดียวกับคุมะจัดการแซทเทิร์นได้สำเร็จครับ
ทีนี้ % ตายของแซทเทิร์น และ % การขึ้นเรือของบอนนี่ก็จะมากขึ้นครับ เนื่องจากบอนนี่คงโดนหมายหัวจากรัฐบาลโลกจากเหตุการณ์นี้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Goku ss4 เมื่อ พุธ ธ.ค. 06, 2023 10:41 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Goku ss4

Re: มาเดาตอนจบภาคเอ็กเฮดกันครับ

โพสต์โดย ไม่มโน เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2023 11:54 am

ผมคิดว่าคุมะจะโพล่มา เอาความทรงจำคืนมา และฆ่าแซนเทรินเพื่อช่วยบอนนี่ และ พวกลูฟี่ คุมะได้รู้ว่าลูฟี่คือนิกะ มีความสุข ก่อนที่คุมะจะตายในตอนท้ายเพื่อสร้างอิมแพคให้กับเนื่อเรื่อง

ประมาณนี้ครับ
ไม่มโน

Re: มาเดาตอนจบภาคเอ็กเฮดกันครับ

โพสต์โดย Satahum เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2023 11:55 am

คิดว่าคุมะจะได้ความทรงจำกลับคืนมาก่อน และได้บอกกล่าวเจตจำนงนิกะให้ลูฟี่รู้ หรือให้ข้อมูลสำคัญบางประการก่อน แล้วถึงค่อยตายครับ
Satahum

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2023 12:29 pm

ไม่มโน เขียน:ผมคิดว่าคุมะจะโพล่มา เอาความทรงจำคืนมา และฆ่าแซนเทรินเพื่อช่วยบอนนี่ และ พวกลูฟี่ คุมะได้รู้ว่าลูฟี่คือนิกะ มีความสุข ก่อนที่คุมะจะตายในตอนท้ายเพื่อสร้างอิมแพคให้กับเนื่อเรื่อง

ประมาณนี้ครับ

Satahum เขียน:คิดว่าคุมะจะได้ความทรงจำกลับคืนมาก่อน และได้บอกกล่าวเจตจำนงนิกะให้ลูฟี่รู้ หรือให้ข้อมูลสำคัญบางประการก่อน แล้วถึงค่อยตายครับ

มีความเป็นไปได้ครับ ลืมเรื่องก้อนความทรงจำไปเลย :D
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย norulep เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 02, 2023 5:19 am

สไตล์จารย์โอดะจะเน้นรุ่งอรุณแห่งความหวัง
ซึ่งคุมะที่เจออะไรมาน่าจะไม่ได้ไปต่ออย่างที่ทุกคนคาด
แต่ก็น่าจะทิ้งอิมแพ็คระดับตอนลาจากโกอิ้งแมรี่

ถ้ามีการเสียสละอันยิ่งใหญ่ บอนนี่ก็น่าจะต้องโดยสารเรือไปด้วยหละ จะเรียกลูกเรือหรือไม่ก็ไม่รู้
แต่แซทเทิร์นจะเดี้ยงไหม ก็มีโอกาสที่จะแค่หมดสภาพ เพราะลูฟี่ไม่เคยฆ่าใคร

คือมันต้องทำให้ระดับนิกะมือใหม่ไม่สามารถโค่นได้ เพื่อที่จะทำให้ลูฟี่พัฒนาเป็นนิกะร่างสมบูรณ์
เพราะเริ่มเปิดอุปกรณ์ระดับเทพมาเรื่อยๆแล้ว ทั้งหุ่นโบราณ แม๊กซีมู(เอเนล) ฯลฯ

ไม่ใช่แค่บอสเก่งเทพ แต่มันต้องระดับบอสเทพที่ใช้อาวุธเทพ แล้วนิกะจะสู้กันยังไง
คือจุดที่ต้องเคลียร์ล่าสุดคือแซทเทิร์นโผล่มากับวงแหวนเวทย์?
อันนี้คือพลังผลปีศาจหรืออุปกรณ์เทพอะไรสักอย่างไหม?
แค่แปลงร่างผลปีศาจก็เท่ห์แล้ว เอฟเฟกต์นี่เว่อร์กันเลย

แต่ถ้าหักมุมเลยคือกลุ่มหมวกฟางสู้ไม่ไหวต้องหนีไปเอลบัฟกันหละ :shock:
norulep

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 02, 2023 6:06 am

norulep เขียน:คือมันต้องทำให้ระดับนิกะมือใหม่ไม่สามารถโค่นได้ เพื่อที่จะทำให้ลูฟี่พัฒนาเป็นนิกะร่างสมบูรณ์
เพราะเริ่มเปิดอุปกรณ์ระดับเทพมาเรื่อยๆแล้ว ทั้งหุ่นโบราณ แม๊กซีมู(เอเนล) ฯลฯ

ไม่ใช่แค่บอสเก่งเทพ แต่มันต้องระดับบอสเทพที่ใช้อาวุธเทพ แล้วนิกะจะสู้กันยังไง
คือจุดที่ต้องเคลียร์ล่าสุดคือแซทเทิร์นโผล่มากับวงแหวนเวทย์?
อันนี้คือพลังผลปีศาจหรืออุปกรณ์เทพอะไรสักอย่างไหม?
แค่แปลงร่างผลปีศาจก็เท่ห์แล้ว เอฟเฟกต์นี่เว่อร์กันเลย

แต่ถ้าหักมุมเลยคือกลุ่มหมวกฟางสู้ไม่ไหวต้องหนีไปเอลบัฟกันหละ :shock:

ถ้าอาจารย์จะเขียนยังงี้ก็ได้แหละครับ แต่เสียดายย้อนอดีตหนักหน่วงที่ปูมาหลายตอนครับ คือเมื่อทุกอย่างถึงขีดสุดก็ควรจะระเบิดในเกาะนี้เลย สะใจดี (ความคาดหวังจากผมเอง55)
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย djtori เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 02, 2023 10:22 pm

ผมมองคล้ายๆ แต่ไม่เหมือนเสียทีเดียว
คุมะน่าจะตาย แต่...
1.น่าจะมีการพูดคุย ดราม่าในตอนปัจจุบัน
ถ้าคุมะได้ความจำกลับมา
2.คุมะมาเพื่อช่วยบอนนี่แน่นอน แต่ก็พร้อมจะช่วย
พวกลูฟี่ด้วย
3.แซทเทิ่ลอาจจะมีการบอกว่าพ่อบอนนี่คือใคร
4.คุมะอาจจะเสียสละ ใช้พลังท้ายๆของตัวเอง
ตบให้แซทเทิ่ลไปไกลๆ
5.หรือคุมะ อาจจะตบให้พวกลูฟี่ เวก้าพังค์ 2 คน บอนนี่
ซันจิ แฟรงกี้ ไปที่ท้ายเกาะ เตรียมขึ้นเรือ ส่วนตัวเอง
สู้แซทเทิ่ล และจบไปที่อื่นตามข้อ 4
6. คุมะสั่งลา และกลุ่มหมวกฟางเริ่มแผนการหนีออกจากเอ๊กเฮด
7.แซทเทิ่ลไม่น่าตายและไม่น่าจะเป็นอะไรมาก
เพราะน่าจะอยู่พร้อมหน้า 5 ผู้เฒ่าในศึกตัดสิน
8.มีความเป็นไปได้ที่ลูฟี่นิกะจะร่วมสู้กับคุมะ และทำให้คุมะ
รู้ว่าลูฟี่คือเทพนิกะ และมีความสุขเป็นภาพฝันในวัยเด็ก
แต่คุมะ ก็แอบตบลูฟี่ให้ไปรวมกลุ่มกับเพื่อนๆ
หลังผ่านการต่อสู้ไปสักพัก

คาดเดาประมาณนี้ครับ
djtori

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 03, 2023 8:19 am

djtori เขียน:ผมมองคล้ายๆ แต่ไม่เหมือนเสียทีเดียว
คุมะน่าจะตาย แต่...

7.แซทเทิ่ลไม่น่าตายและไม่น่าจะเป็นอะไรมาก
เพราะน่าจะอยู่พร้อมหน้า 5 ผู้เฒ่าในศึกตัดสิน
คาดเดาประมาณนี้ครับ

ตามเนื้อเรื่องที่ผ่านมากลุ่มลูฟี่ไม่เคยฆ่าบอสเลย
ความน่าจะเป็นในทางแซทเทิร์นไม่ตายก็มีมากพอสมควรครับ

แต่ไม่รู้สิครับ มันตะหงิด ๆ ว่าแซทเทิร์นน่าจะตาย ไม่ใช่เพราะกลุ่มหมวกฟาง แต่อาจจะตายเพราะตัวเอง หรือตายพร้อมคุมะครับ (เดาล้วน ๆ :lol: )
รูปภาพ
Goku ss4

โพสต์โดย Goku ss4 เมื่อ พุธ ธ.ค. 06, 2023 10:40 am

***เพิ่มเติมจากหัวกระทู้ครับ

พอดีได้อ่านสปอยละเอียดตอนล่าสุดจาก TLK บอนนี่ใช้ท่า "ดิสทอร์ชั่น ฟิวเจอร์" (บิดเบือนอนาคต) ใช้พลังแบบนิกะตามที่ตนเองจินตนาการ จัดการกับอัลฟ่า (CP 8) ได้ (แน่นอนว่าการใช้พลังแบบนี้น่าจะมีผลข้างเคียงอะไรบ้าง ไม่งั้นโกงเกิน)

ผมเลยนึกฉากสนุก ๆ ขึ้นมาได้
ไหน ๆ ผมก็โยงกับเหตุการณ์ในดราก้อนบอลภาคเซลล์แล้ว คุมะ (โกคู) สละตัวเองตาย บอนนี่ (โกฮัง) ระเบิดพลัง "ดิสทอร์ชั่น ฟิวเจอร์" (บิดเบือนอนาคต) ซึ่งคนที่บอนนี่อยากใช้เป็นต้นแบบมากที่สุดควรจะเป็นคุมะนะครับ เพราะรู้ข้อมูลทุกอย่างดี

ประมาณบอนนี่ที่ฟิวส์ขาด เลยระเบิดท่าไม้ตายใช้พลังแบบเดียวกับคุมะจัดการแซทเทิร์นได้สำเร็จครับ
ทีนี้ % ตายของแซทเทิร์น และ % การขึ้นเรือของบอนนี่ก็จะมากขึ้นครับ เนื่องจากบอนนี่คงโดนหมายหัวจากรัฐบาลโลกจากเหตุการณ์นี้ครับ
รูปภาพ
Goku ss4

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!