ONE PIECE 948 : "คาวามัตสึแห่งกัปปะ ออกโรง"

อัพเดทวันพีซตอนล่าสุดเพื่อชาว thaionepiece กันทุกอาทิตย์!!
ติดตามเรื่องราวการผจญภัยของกลุ่มโจรสลัดหมวกฟางกันได้ที่นี่เลยจ้า

ONE PIECE 948 : "คาวามัตสึแห่งกัปปะ ออกโรง"

โพสต์โดย ช่างแอร์ในตำนาน เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 10:25 am

ภาพ: Jaimini's Box
แปลไทย: TLK

อาทิตย์หน้าวันพีซงด

ถ้าไม่เห็นภาพ ให้เปิดดูลิงค์นี้เทียบประกอบ https://jaiminisbox.com/reader/read/one ... 948/page/1

ตอนที่ 948: คาวามัตสึแห่งกัปปะ ออกโรง

เรื่องสั้นหน้าปก ชุดที่ 24 ตอนที่ 1 "การหลบหนีประสบความสำเร็จ"

[ อุด้ง ]
[ เหมืองนักโทษ ]

ผู้คุม: จับตัวไอ้หมวกฟางลูฟี่!!

ลูฟี่: ฉันแค่ต้องจินตนาการภาพฮาคิ... ไหลเวียนทั่วร่างของฉัน...

ผู้คุม: อุ๊บ!!

ลูฟี่: ฮึ่ย ยังไม่ใช่!!

ผู้คุม: แอ้ก!!

ลูฟี่: พลาดอีกแล้ว...แต่ว่า!!

ฉันอุตส่าห์มี... หุ่นซ้อมมือเป็นโหลอยู่ที่นี่แล้ว!! ฉันไม่ปล่อยให้โอกาสนี้เสียเปล่าแน่ๆ!!

เฮียว: ข้าคิดว่าเจ้าคงเป็นพวกท้อยากสินะ เจ้าหนุ่มหมวกฟาง...

คิคุ: เราจะเอายังไงดีช็อปเปอร์เอมอน? เราต้องรีบไปช่วยโอหลินนะคะ!!

ช็อปเปอร์: ปล่อยยัยนั่นไปเฮอะ!! ไม่มียัยนั่นอยู่ด้วยน่ะดีแล้ว!!

ที่สำคัญกว่านั้น เราต้องรีบไปช่วยลูฟี่ทาโร่!! ทำไมหมอนั่นถึงไม่หนีสักทีล่ะ!?

ผู้คุม: พัศดีครับ!! จะให้เราจับพวกนักโทษโยนกลับเข้าไปในห้องขัง ก่อนที่พวกมันจะก่อเรื่องมั้ยครับ?

บาบานุกิ: ...ไม่จำเป็นหรอกน่า

ผู้คุม: หา!?

บาบานุกิ: ฟังให้ดีซะ ไอ้พวกนักโทษ!!!

เพื่อนนักโทษของแก ลูฟี่ทาโร่ กำลังก่อความยากลำบากให้กับทางเรา!! จงรวมพลังกันปราบมันซะ!!

ลูฟี่: หาาาาา!? หมอนั่นมันพูดอะไร...

เหวอ!! หยุดนะ!! ฉันกำลังช่วยพวกนายอยู่นะ!! พวกนายไม่อยากจะหนีไปได้รึไง!?

ปล่อยฉันเซ่!!

นักโทษ: แน่นอน...พวกเราต่างแค้นใจอยู่แล้ว...

มันก็รู้สึกดีอยู่หรอก ที่เห็นเจ้าล้มลูกน้องของไคโดไปได้ตั้งมากมาย...

แต่ว่า...เจ้าคิดว่าพวกเราจะเจออะไรบ้าง หลังจากที่หนีไปจากที่นี่ล่ะ!? ไคโดกับโอโรจิมันคุมประเทศทั้งประเทศเลยนะ...

นักโทษ: เมื่อ 20 ปีก่อน... พวกเราก็รวมตัวกันเพื่อล้างแค้นให้ไดเมียวแห่งคุริ ท่านโคซึกิ โอเด้ง!! แต่ไคโดก็ทำลายการก่อกบฏของเราจนราบคาบ!!

บาบานุกิ: เปาเปาปาปาปา!!

นักโทษ: เราสูญเสียทั้งเพื่อนและครอบครัว!! พวกเขาเหล่านั้นต่างล้มตายไปหมด!!

ข้าเกลียดที่จะยอมรับเรื่องนี้ แต่หลังจากที่เราได้เห็นการประหารท่านยาสึอิเอแล้ว...

ความกลัวและความสิ้นหวังที่เราเคยสัมผัสในอดีต มันก็หวนกลับมาอีกครั้ง...!!

ต่อให้เราจะหนีไปได้ เราก็ไม่มีบ้านให้กลับไป ไม่มีอาหารให้กิน

ไม่ว่าเราจะหนีไปไกลแค่ไหน มันก็ไม่มีอิสรภาพให้ตามหาอยู่ในประเทศนี้หรอก!!

เจ้าน่ะเป็นคนต่างแดนใช่ไหม!!? เพราะงั้นเจ้าก็เลยสามารถก่อปัญหาได้มากตามใจชอบยังไงล่ะ!!

แต่ว่า..!! พวกเราไม่อยากจะโดนลากเข้าไปซวยด้วยหรอก...!!!

ผู้คุม: หวาาาา ทำอะไรน่ะครับ ท่านไดฟุโกะ!? ท่านยิงมันแล้ว!!

นักโทษ: เฮ่ เกิดอะไรขึ้นน่ะ...!? มีรอยช้ำแปลกๆบนคอของเจ้า!!

เป็นไข้ที่แรงอะไรแบบนี้!!

ไดฟุโกะ: ฮ่าฮ่าฮ่า!! ก็ระวังกันหน่อยล่ะ เราได้ปล่อยโรคติดต่อที่สามารถแพร่กระจายถึงกันได้จากการสัมผัสผิวหนัง!!

แตะไปแค่ครั้งเดียว แกก็จะติดโรคเหมือนกัน!!

นักโทษ: บ้าชิบ!! อาาา...บัดซบ...!!

ถอยไปให้ห่างจากพวกนั้นนะ!!

พวกเขาถูกยิงด้วย"กระสุนตื่นเต้น"!!***

***หมายเหตุ: สามารถอ่านว่า"กระสุนโรคระบาด"ได้ด้วย

ไดฟุโกะ: วะฮ่าฮ่าฮ่า!! สำนึกกันรึยังล่ะ ไอ้พวกโง่!! ถ้าใครคิดจะทำอะไรแปลกๆล่ะก็ พวกมันจะต้องโดนยิง!!

ไดฟุโกะ: รู้มั้ย ท่านควีนน่ะ เป็นช่างฝีมือชั้นยอด!! ท่านรักที่จะสรรค์สร้างอาวุธจักรกลและโรคติดต่อ!!

ลูฟี่: เหวอ!

ไดฟุโกะ: ใช่แล้ว!! จับตัวไอ้หมวกฟางไว้แบบนั้นแหละ!! นี่แกคิดจริงๆเรอะ ว่าพวกนักโทษจะมาร่วมสู้กับแกน่ะ!!? ไอ้นักโทษพวกนี้ จิตวิญญาณของพวกมันถูกทำลายทิ้งไปหมดแล้วโว้ย!!

ลูฟี่: บ้าเอ๊ย!! ถ้าฉันบอกความจริงพวกเขาได้ ฉันจะต้องเปลี่ยนใจทุกคนได้แน่ๆ!!

เฮ่ย!! ไอ้กระสุนนั่นมันใช้กับฉันไม่ได้ผลหรอก!! เพราะงั้นเลิกล้มความคิดไปเหอะ!!

ไดฟุโกะ: ฉันไม่จำเป็นต้องยิงแก... ฉันจะยิงใครก็ได้ ให้มันแพร่เชื้อไปที่แกได้ก็พอ!!

คาวามัตสึ: กัปปปปปะ ปะ ปะ ปะ ปะ ปะ!!

เฮ่!! บอกความจริงกับพวกเขาไปเลย เจ้าหนุ่มหมวกฟาง!!

บอกไปเลยว่าความหวังยังมีอยู่!! และพวกเขาก็ยังมีโอกาสอยู่นะ!!

ลูฟี่: จริงด้วย มีคนอยู่ในกรงขังนั้นนี่นา...!!

ช็อปเปอร์: หืม? "กัปปะ"?

คิคุ: เป็นไปไม่ได้... เสียงหัวเราะแบบนั้น...!!

ผู้คุม: พัศดีครับ!! เสียงนั่น...มันมาจากกรงขังที่เราไม่เคยเปิดครับ!!

...ผมเข้าใจว่ามีสัตว์ร้ายอะไรสักอย่างอยู่ในนั้นซะอีก...!! มันเป็นใครเนี่ย... ถูกล็อคอยู่ในนั้นตั้งนานขนาดนี้!!

บาบานุกิ: พวกเราถูกสั่งให้ส่งปลาพิษจากน้ำเสียของโรงงานให้มันกิน เพื่อให้แน่ใจว่ามันจะตายอย่างช้าๆ และทรมาน...

ท่านโอโรจิสั่งให้ประหารด้วยวิธีนี้ ตั้งแต่ 13 ปีที่แล้ว!!

ถ้ามันคิดจะฆ่าพวกเรา ฉันจะทำให้มันตาย "โดยอุบัติเหตุ" แน่ๆ!!

คนคนนั้น... คือหนึ่งในเก้าปลอกดาบแดง...!!!

คาวามัตสึ: กัปปะ ปะ ปะ!! เอากุญแจมือนี่ออกไปได้แล้วว่อย!!

ผู้คุม: อะไรนะ!? ไม่ใช่ว่าพวกมันตายไปหมดแล้วเหรอ!?

คิคุ: อย่างที่คิดไว้เลย...ท่านคาวามัตสึอยู่ที่นี่จริงๆด้วย!!

ผู้คุม: เยี่ยม!! กุญแจมือของมันยังอยู่!! ฉันจะตัดหัวมันเอง!!

ถ้าฆ่ามันได้ พวกเราได้เลื่อนขั้นแน่!!

ไม่ ฉันนี่แหละจะเป็นคนเอาความดีความชอบทั้งหมด!!

คิคุ: คาวามัตสึ!!

ช็อปเปอร์: อ๊ะ!! คิคุ!!

ผู้คุม: เจอตัวแล้ว!! ไอ้ตัวโสโครก!! แกคือไอ้คนที่ชอบกินปลาพิษสินะ!!

ได้ยินมาว่าแกเป็นหนึ่งในซามูไรในตำนานเลยนี่!!!

หัวของแกเป็นของเราแล้ว!!!

ประกาศ: ผู้บุกรุกหนีไปได้แล้ว!!

มันคือนินจาคนเดียวกับที่ถูกพบเห็นเมื่อวาน!! จับตัวมัน!!

ไรโซ: นิน นินนนน!!

ผู้คุม: โอ๊ยยยยย!!

...เข็มเรอะ!? ไม่สิ นี่มัน...

ก้างปลา!! ไอ้บัดซบ!!

ไรโซ: คาวามัตสึ!! นี่คือกุญแจสำหรับไขกุญแจมือของเจ้า แล้วก็ดาบของเจ้า!!

ผู้คุม: เหวอ!!

คาวามัตสึ: ดูเหมือนจะทันเวลาพอดีนะ...ไรโซ...

นึกถึงความทรงจำเก่าๆจริงๆ...

ดาบรักของข้า... โซโตะมุโซ!***

***หมายเหตุ: โซโตะมุโซ เป็นชื่อท่าในซูโม่

คาวามัตสึ: ว่าแต่...พวกเจ้าชอบเล่นซูโม่กันบ้างหรือเปล่า?

คาวามัตสึ: ยางุระริวโอ!! (ริวโอกรรเชียง)

ผู้คุม: อ๊ากกกกกก!!!

ผู้คุมคนอื่น: นะ นั่นมันอะไรน่ะ!? พวกมันถูกซัดกระเด็นออกมา!!

บาบานุกิ: หา!?

ไรโซ: ก็เหมือนเดิม พวกกระดูกเบาก็ย่อมแพ้ไป ดูเหมือนว่ากำลังของเจ้าจะไม่ถดถอยแม้แต่นิดเดียวเลยนะ คาวามัตสึ!!

คิคุ: ความสามารถนั้น... โล่งอกไปที!!

คาวามัตสึ: รู้สึกเหมือนกำลังว่ายต้านกระแสน้ำที่เชี่ยวกรากไหมล่ะ...

ท่านี้เป็นที่รู้จักในนามวิชาดาบกัปปะ!!

คาวามัตสึ: เมนามุงาวะ!!! (แม่น้ำเมนามุ)

***หมายเหตุ: เมนามุ = แม่น้ำนั่นแหละครับ มันเป็นคำไทยเลย แต่ตลกนิดหน่อย เพราะเราจะแปลได้เป็น แม่น้ำแม่น้ำ (แม่น้ำที่ชื่อว่า"แม่น้ำ")

ผู้คุม: อ๊ากกกก!!!

อุ๊บ...!!

คาวามัตสึ: พวกเจ้าถามว่าข้าชอบปลาพิษหรือไม่... ข้าจะบอกไว้ตรงนี้เลย ว่ามันน่าสะอิดสะเอียนจนข้าอยากจะสำรอกออกมาทุกวันเลยล่ะ!!

แต่ทั้งที่เป็นอย่างนั้น ข้าก็ยังอยู่มาได้หลังจากผ่านไปถึง 13 ปี!!

ไม่ว่าจะเจออุปสรรคอะไร ทุกอย่างก็เป็นเพียงเรื่องเล็กน้อย เมื่อเปรียบเทียบกับความโศกาที่ไม่อาจบรรลุความฝันได้ของเจ้านายข้า!!

ข้าได้รอคอยวันนี้มานานแล้ว!!

คาวามัตสึแห่งกัปปะ...ยินดีรับใช้!!!

[ ข้ารับใช้แห่งตระกูลโคซึกิ ]
[ "โยโกซึนะ" คาวามัตสึ ]

***หมายเหตุ: โยโกซึนะ = ตำแหน่งสูงสุดของนักซูโม่

ผู้คุม: ท่าไม่ดีแล้ว หนึ่งในพวกปลอกดาบแดงได้ร่วมมือกับหมอนั่นแล้ว!!

คิคุ: คาวามัตสึ!!

คาวามัตสึ: โอ้ ไม่เจอกันนานเลยนะคิคุ!! เจ้าไม่เปลี่ยนไปสักนิดเลยแฮะ!! เจ้าก็ด้วยนะไรโซ!!

ไรโซ: ดีใจจริงๆที่เจ้าปลอดภัยดี!!! เดี๋ยวสิ...คิคุ? นี่เจ้ามาอยู่ที่นี่ได้ยังไงน่ะ!?

คาวามัตสึ: อุ๊บ!!

อ้วกกกกก!!!

ผู้คุม: หา... จ๊ากกกกกกก!!!

คาวามัตสึ: อูย...ต้องขออภัยด้วย ข้ากลั้นไว้มาตั้ง 13 ปีแน่ะ...

บาบานุกิ: เตรียมกระสุนตื่นเต้นให้พร้อม!! ตั้งขบวนเตรียมรบซะ พวกแกทุกคน!!

ผู้คุม: ครับท่าน!!

บาบานุกิ: เกิดอะไรขึ้นวะเนี่ย? ไอ้ผู้บุกรุกพวกนี้มันเป็นใคร!? เราปล่อยให้พวกมันเข้ามาได้เยอะขนาดนี้ตอนไหนเนี่ย!?

ลูฟี่: กัปปะเรอะ...!!

คิคุ: ไปให้พ้นจากท่านลูฟี่ทาโร่ซะ!!

นักโทษ: หวาาาา! ผู้หญิงตัวใหญ่คนนั้นเป็นใครกัน!?

เฮียว: คิคุ!! ไรโซ!!

คิคุ: เป็นไปไม่ได้...!! ท่านคือ...บอสเฮียวโกโร่เหรอคะ!?

ลูฟี่: ปู่!!

ไรโซ: หืม?

เฮียว: แสดงให้ทุกคนรู้ว่าพวกเจ้าเป็นใครกันแน่!!

สำหรับผู้คนที่ถูกกำราบและใจสลายไปแล้ว...หากเจ้าต้องการให้พวกเขาผงาดขึ้นมาได้อีกครั้ง...

พวกเจ้าก็ไม่สามารถใช้ผ้าปิดบังตัวตนอีกต่อไป!! พวกเจ้าต้องทำให้พวกเขาได้เข้าใจ!!

ไรโซ: ท่านพูดถูก...

เฮียว: อันดับแรก เราต้องชิงความเชื่อใจของพวกเขากลับมา

ลูฟี่: หมอนี่เป็นกัปปะ...

ไรโซ: ถูกต้องขอรับ สำหรับพวกเขา เราก็ไม่ต่างอะไรไปจากภูติผี...

นักโทษ: หน้ากากนั่น...แต่ว่าเขาคนนั้นตายไปแล้วที่ปราสาทโอเด้งนี่...!? มันคือหน้ากากที่ถูกสวมโดยนักดาบที่รูปงามที่สุดของประเทศวาโน คิคุโนะโจแห่งหิมะหลงฤดูไม่ใช่เหรอ!?

ช็อปเปอร์: หา!!? เธอเป็นผู้ชายหรอกเหรอ!?

คิคุ: แต่หัวใจของข้าน้อยเป็นสตรีนะคะ <3

ลูฟี่: หน้ากากเธอน่ากลัวเป็นบ้า!!

นักโทษ: ส่วนเขาก็คือไรโซแห่งสายหมอก นินจาผู้เป็นคู่ปรับอันดับหนึ่งของฟุคุโรคุจู!!

ตรงโน้นคือโยโกซึนะคาวามัตสึ ผู้ที่เป็นทั้งซามูไร และเป็นนักซูโม่ที่แข็งแกร่งที่สุดของประเทศ!!

อย่างที่คิดเลย ชายชราที่ยืนเคียงข้างพวกเขา... เขาเป็นเฮียวโกโร่แห่งบุปผาจริงๆด้วย!!

ลูฟี่ทาโร่ผู้นั้นเป็นใครจากไหนเนี่ย!?

บาบานุกิ: นี่มันเป็นไปตามเรื่องบ่นไร้สาระของท่านโอโรจิไม่ผิดเลย...

ช็อปเปอร์: เฮ่ย แล้วฉันล่ะ!?

บาบานุกิ: ฉันต้องรายงานให้ท่านไคโดทราบเดี๋ยวนี้!!

คิคุ: เราคงปล่อยให้เป็นแบบนั้นไม่ได้หรอก... ในเมื่อเจ้าได้เห็นพวกเราแล้ว...

เราคงต้องปิดปากเจ้าล่ะนะ
แก้ไขล่าสุดโดย ช่างแอร์ในตำนาน เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 05, 2019 1:22 pm, แก้ไขแล้ว 18 ครั้ง.
"ผมไม่เล็กนะครับ"
รูปภาพ
เมื่อก่อนซ่อมแอร์...แต่เดี๋ยวนี้เล่นกีตาร์ให้Bodyslam
ภาพประจำตัวสมาชิก
ช่างแอร์ในตำนาน

Re: SPOiL ONE PiECE 948

โพสต์โดย IL Capitano เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 10:45 am

นั่นไง
IL Capitano

โพสต์โดย -ps-smart เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 10:47 am

คาวามัทสึมันดูน่ารักดีนะ ตอนแรกคิดว่าอุบาทไปเลย
-ps-smart

โพสต์โดย ฮึบ เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 12:03 pm

A new kind of sword appears in the chapter. It's called Love Sword (愛刀) or something like that.

愛刀 means favorite sword

cr. redon/EtenBoby
มีดาบประเภทใหม่ปรากฏในตอนเรียกว่า"ดาบแห่งรัก/ดาบเล่มโปรด" อะไรทำนองนั้น
ฮึบ
Sapphire Dragon

โพสต์โดย Harvest Moon เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 12:03 pm

คินเอม่อนรู้ใช่ไหมว่าคิคุเป็นสาวดุ้น เกือบเหลืองแล้วไง :lol:
รูปภาพ
Harvest Moon

โพสต์โดย ฮึบ เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 12:13 pm

cr. EtenBoby
1
Retainer of the Kouzuki Clan
Kawamatsu the Yokozuna
Kawamatsu: Kawamatsu the Kappa!!! Will now join the battle!!!

ข้ารับใช้ตระกูลโคสึกิ
คาวามัตสึ ผู้เป็นโยโกสุนะ (แชมป์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งวงการซูโม่)
คาวามัตสึ: กัปปะคาวามัตสึ!! จะร่วมสู้นะบัดนี้!!
2
Raizou: True, we can only be the ghosts!!!
Chopper:Huh?!! You’re a man?!
Okiku: My heart is a girl❤️
Chopper(?): Your face is scary!!
Beasts Pirates: He’s the rival ninja of Fukurokuju, “Raizou of the Mist”!!
Beasts Pirates: Then who’s Luffytarou?!!
Babanuki: This is like those jokes lord Orochi brought up. I have to report this to Kaido-san in some way!!!
Okiku:No......now that you’ve seen it, I would have to close your mouth

ไรโซ: ใช่แล้วล่ะ พวกเราเป็นผีแน่ ๆ !!
ช็อปเปอร์: สรุปเธอคือผู้ชายหรอ?!
คิคุ: แต่ใจของข้าเป็นเด็กสาวนะ <3
ช็อปเปอร์: ทำหน้าน่ากลัวไปแล้ว!!
ลูกน้องควีน; หมอนั่นคือคู่ปรับนินจาของฟุคุโรคุจู "ไรโซแห่งสายหมอก"!!
ลูกน้องควีน: แล้วใครคือลูฟี่ทาโร่?!
บาบานุกิ: นี่มันเรื่องตลกที่ท่านโอโรจิพูดมาสินะ ฉันต้องรายงานเรื่องนี้ให้ท่านไคโดรู้สักวิธีแล้ว!!
คิคุ: ไม่... ในเมื่อตอนนี้เจ้าได้เห็นมันแล้ว ข้าก็คงต้องปิดปากเจ้าสินะ
ฮึบ

โพสต์โดย powerbomb เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 12:54 pm

พวกปลอกดาบนี่คงไม่มีใครดูปกติสามัญชนและร่างกายสมประกอบเท่าคินเนม่อนแล้วล่ะ

จะว่าไปย้อนกลับมาตั้งแต่ขึ้นวาโนะมา คนท้องถิ่นมีแต่โคมุระ กับ ฮิโยริ ที่หน้าตาดี นอกนั้นดูไม่ได้ทั้งประเทศ
รูปภาพ
powerbomb

โพสต์โดย ผู้ใช้ผล geo-geo เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 1:09 pm

มาแล้วววว....

สรุปว่า... คุก คือ จุดยุทธศาสตร์แรกในวาโน ที่ต้องยึดคืนซินะ :lol: :lol: :lol:

ถึงว่า...บทมันส่งให้ลูฟี่โดน โป้งเดียวจอด แล้วมานอนคุกนี่เอง.....
ผล geo geo สามารถ ดูดซับความเกลียดชัง การแบ่งชนชั้น ของคนทั้งโลก ลงไปฝังไว้ในผืนดิน

ผู้ใช้ผล geo-geo

โพสต์โดย ฮึบ เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 1:14 pm

Cr. sandman
คิคุมีฉายาว่า​ หิมะที่คงอยู่
ทั้งตอนมี​ 17​ หน้า
ฮึบ

โพสต์โดย hero2_pig เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 1:37 pm

ฮึบ เขียน:Cr. sandman
คิคุมีฉายาว่า​ หิมะที่คงอยู่
ทั้งตอนมี​ 17​ หน้า

ฉายาเพราะดีครับ "หิมะที่คงอยู่" สื่อถึงอะไรได้บ้างนะเนี่ย
รูปภาพ
hero2_pig

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง NEW Spoil UPDATE !!